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Vyombo vya habari viwe mfano
kukomesha rushwa ya ngono

WAKA 2020, Taasisi ya Kuzuia

na Kupambana na Rushwa

(TAKUKURU) ilifanya utafiti
katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM) na Chuo Kikuu cha Dodoma
(UDOM) kuhusu rushwa ya ngono katika
vyuo vikuu.

Zaidi ya asilimia 50 ya waliohojiwa walieleza kuwepo kwa
rushwa ya ngono vyuoni.

Mwaka 2021, Chama cha Wanahabari Wanawake Tanzania
(TAMWA) kwa kushirikiana Mfuko wa Udhamini wa
Wanawake Tanzania (WFT-T), nacho kikafanya tathmini
ya awali ya mradi wa kutoa elimu na mafunzo kuhusu
rushwa ya ngono katika vyumba vya habari vya Dar es
Salaam.

Tathmini hiyo ilihusisha vyombo 20 na wanahabari 25
wakiwamo wandishi wa habari wasio waajiriwa, walio
katika mafunzo kwa vitendo na wahariri wa televisheni,
redio, magazeti, vyombo vya kijamii na vyombo vya
habari vya kidijiti.

Kimsingi, ililenga kuangalia hali ya rushwa ya ngono
kwa wanahabari katika vyumba vya habari na namna
ya kuikabili ili isizidi kuwaathiri na taaluma yao tangu
wakiwa vyuoni na katika mafunzo kwa vitendo.

Ripoti ya tathmini ilisema asilimia 48 ya waandishi wa
habari wasio na ajira rasmi wamewahi kukumbwa na visa
vinavyohusu madai ya rushwa ya ngono katika vyumba
vya habari. Asilimia 52 ya waliohojiwa, walikaa kimya.

llibainika kuwa, waathirika wakubwa wa rushwa hiyo
katika vyumba vya habari ni waandishi wahabari
wanawake wanaolipwa kwa idadi ya ripoti au makala
wanazoandika na wanafunzi walio katika mafunzo kwa
vitendo.

Sauti Ya Siti tunasema, matokeo hayo yanaonesha dhahiri
tatizo la rushwa ya ngono katika vyumba vya habari,
limejificha katika ukimya wa hatari.

Wandishi wa habari ambao wanapaswa kuwa sauti ya
wasio na sauti, nao wanafanya kosa na kulikalia kimya
uovu huu unaoharibu heshima ya vyombo vya habari utu
wa binadamu na kudidimiza maendeleo ya nchi yetu.

Sauti ya Siti tunasema, ukimya unazidi kutoa fursa kwa
watu wenye mamlaka wanaojiuhusisha na rushwa ya
ngono kujificha na kuendeleza uhalifu huu bila hofu
kama kwamba wana hakiya kutenda uovu huo.

Hapana shaka kuwa, ukimya katika rushwa ya ngono
unatokana na waathirika kuhofia kutosikilizwa na
wanachukuliwa kama ndio wakosaji, wasababishi na
wanajengewa kinyongo na hata kuchafuliwa sifa kila
waendapo badala ya kusaidiwa ili sheria ichukue mkondo
wake dhidi ya watenda uhalifu huo.Kimsingi, ukimya ndio
kosa kubwa la kijamii katika vita hii.

Ikumbukwe kuwa, Kifungu cha 25 cha Sheria ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa Na. 11 ya Mwaka 2007 kinasema,
mtu anayetumia mamlaka yake ya utekelezaji majukumu
yake kuomba au kutoa upendeleo wa kingono, kama
kigezo cha kutoa ajira, kupandisha cheo, kutoa haki au
huduma, anakuwa anatenda kosa la kudai rushwa ya
ngono.

Tunapinga rushwa ya ngono na tunapaza sauti zetu
kwa sababu tunafahamu ina madhara kwa waandishi
wa habari, wanawake kwa sababu ingawa ni wanawake
wengi wanaosomea taaluma ya habari ni wachache
wanaoonekana kwenye vyombo vya habari.

Kadhalika rushwa ya ngono ina madhara kwa jamii na
taifa kwa sababu wanawake wanasoma uandishi wa
habari na wale wanaolipwa kwa idadi ya taarifa au makala
zilizochapishwa kutokutangazwa au kutokutumika hata
kama zimeandaliwa kwa ubora unaotakiwa.

Matokeo yake baadhi ya vyombo vya habari kuajiri
wanahabari wasio na sifa na hivyo, vyenyewe kujipotezea
heshima mbele ya jamii.

Ndio maana tunasema, vyombo vya habari viwe mfano
bora katika kukomesha uovu huu kwenye vyombo
hivyo na kwa jamii nzima. Rushwa ya ngono itadhibitiwa
endapo wanahabari watavunja ukimya hata linapotokea
miongoni mwao maana wema huanzia nyumbani.

Kama wanajamii wengine, wanahabari wawe tayari kutoa
ushahidi ili wahusika ‘wakione cha mtema kuni’ mbele ya
sheria.

Ndio sababu sisi wamiliki wa Sauti Ya Siti tunavitaka
vyuo vyote vikiwamo vya uandishi wa habari na
vianzishe, visimamie na viendeleze madawati makini ya
kushughulikia masuala ya haki na usawa wa jinsia.

Muhimu zaidi ili kumaliza rushwa hiyo vyuoni na katika
vyumba vya habari, nguvu za pamoja ya vyombo vya
habari kwa ujumla wake, wanahabari wanawake na
wanaume,vyombo vya serikali na wote wenye mapenzi
mema zinahitajika ili vyombo vya habari viweze kutoa
mchango wake kikamilifu kwa maendeleo ya taifa letu..
|
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“Sikuruhusu ngono itumike kama
kipimo cha kazi yangu”

Na Elizabeth Edward

Mmoja wa wahanga wa rushwa ya ngono ndani ya vyombo vya habari
(jina limehifadhiwa) (Picha na TAMWA)

Isingekuwa ujasiri na kujiamini

huenda ningekuwa miongoni

mwa waathirika wa rushwa ya
ngono’, anasema Devotha Kihwelo
mwandishi wa habari mwanamke
hapa nchini.

Devotha ambaye amefanya kazi ya uandishi kwa zaidi
ya miaka kumi amewabhi kujiuzulu kazi katika vyombo
vinne baada ya kukataa rushwa ya ngono. Lakini pia
suala hilo likatumiwa kama kipimo cha utendaji kazi
wake na hatimaye akaishia kutopangiwa kazi.

“Binafsi najiona kama nyani mzee nimekwepa mishale
mingi kufika hapa nilipo leo hadi naweza kuzungumzia
suala hili,"

Pengine ujasiri wa Devotha unatokana na juhudi
ambazo zimekuwa zikifanywa na Mtandao wa
Wanawake dhidi ya Rushwa ya ngono ambao tangu
mwaka 2000 umekuwa ukiendesha harakati za kupinga
rushwa ya ngono kwa kauli mbiu “vunja Ukimya dhidi
ya Rushwa ya Ngono”.

Sauti ya Siti

Rushwa ya ngono ni kosa kisheria .kifungu cha 25 cha
Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa kililenga
kuwawajibisha wenye mamlaka kufuata miiko ya
uongozi katika nyadhifa walizopewa dhamana ya
kuzisimamia. Hata hivyo serikali inakusudia kufanyia
maboresho kwa kuongeza kifungu 25(2).

Wanaharakati wa haki za wanawake, wasichana na
watoto wanasema kifungu hicho kinachopendekezwa
kuongezwa kinaondoa maana ya kifungu cha 25
kwa sababu kinasema mtu atakayemsababishia mtu
mwenye mamlaka kutenda kosa la rushwa ya ngono
atahukumiwa kulipa faini ya shilingi milioni mbili hadi
10 au kifungo cha hadi miaka mitano jela.

Licha ya kwamba tatizo hili linazidi kuota mizizi ni nadra
kukuta wahanga wanaeleza wanayokabiliana nayo hali
inayosababisha vitendo hivi kuendelea kuathiri kundi
kubwa wengi wakiwa wanawake.

Utafiti uliofanywa na Chama chaWanahabari Wanawake
Tanzania (TAMWA) uliolenga kuangalia rushwa ya
ngono kwenye vyombo vya habari, ulibaini kwamba
waathirika wamekuwa na vigugumizi wanapotakiwa
kuzungumzia suala hilo. » Uk 3



« Uk 2

“Sikuruhuru ngono ...."

Ripoti hiyoilionyeshaasilimia 52 yawahojiwa hawakuwa
wazi kusema kuhusu hilo licha ya kukiri kwamba rushwa
ya ngono ipo kwenye vyombo vya habari.

Safari ya miaka 10 ya Devotha kwenye tasnia ya habari
haikuwa rahisi kwani ulifika wakati aliamua kujiweka
kando na fani hiyo kutokana na mwendelezo wa
matukio aliyokuwa akikutana nayo katika sehemu
alizofanyia kazi kwa sababu tu ya kukataa kutoa rushwa
ya ngono.

Binti huyu alianza kupitia magumu tangu akiwa katika
mafunzo kwa vitendo ambako alikutana na mhariri
aliyekuwa akimtaka kimapenzi kwa ahadi ya kumpatia
kazi ambazo zingemuwezesha kupata fedha.

“Kwa mtu ambaye hajapitia haya anaweza asielewe
ukubwa wa tatizo hili, binafsi sehemu kubwa ya maisha
yangu ya uandishi ya habari imegubikwa na aina
hii ya rushwa lakini hata siku moja sikuruhusu hilo
lifanikiwe",anasema Devothat na kuongeza..

“Nakumbuka baada ya kumaliza chuo nilienda
kwenye gazeti moja kwa ajili ya mafunzo kwa vitendo,
nilipokelewa vizuri nikaanza kujifunza pale”.

Devota anasema “ikafika muda mhariri wangu akawa
ananituma kwenye kazi ambazo zina hela, nilikuwa
naenda kuzifanya na kuleta stori kama inavyotakiwa.
Sikuwa nafahamu kwamba mwenzangu ana mawazo
yake na hiyo ndiyo ilikuwa njia yake ya kunifikia,”

lliendelea hivyo hadi alipomaliza mafunzo kwa vitendo
na hatimaye akapata nafasi ya kuendelea kufanya
kazi kwenye gazeti hilo hapo ndipo mambo yalipozidi
kupamba moto

Baada ya muda kupita hatimaye mhariri huyo akavunja
ukimya na kumueleza wazi kwamba anataka kuwa na
uhusiano naye wa kimapenzi na hiyo ndiyo sababu
alikuwa akimtengenezea michongo ya kupata fedha.

“llibidi nimuulize mara mbili mbili ili nimuelewe
alichokuwa akimaanisha, bila hiyana akasema ananitaka
kimapenzi, nilijaribu kumwambia kwa uwazi kwamba
hilo si lililonipeleka hapo kazini lakini hakuelewa.
Aliendelea kushililia msimamo wake kwa muda mrefu
na alipoona sieleweki akanibadilikia.

“Hapo ndiyo nikaanza kupata machungu, akawa
hanipi tena kazi na hata zile ninazohangaika kuzipata
mwenyewe akawa hatoi stori zangu. Kwa maisha ya
uandishi hakuna kitu kinaumiza kama mwandishi
uhangaike kuitafuta stori halafu mtu aamue tu kwamba
haitoki bila kukupa sababu,’anasema.

Hilo halikumkatisha tamaa akatafuta njia nyingine
ya kuhakikisha stori zake zinatoka, ikawa inamlazimu

kuwa anatengeneza stori maalum ambazo zinatoka
siku ambayo mhariri huyo hayupo.

Njia hiyo ilimsaidia kwa muda mfupi kabla ya kuanza
kusikia habari za uzushi kumhusu tena akihakikishiwa
kwamba zinatoka kwa yule mhariri aliyekata kujihusisha
naye kimapenzi.

Baada ya kuvumilia hayo kwa muda mrefu akafikia
uamuzi wa kuacha kazi katika gazeti hilo na kutafuta
fursa kwenye gazeti lingine akiamini huko mambo
yatakuwa tofauti.

Hakuwa na tofauti sana na mawazo yake, alipofika
kwenye hilo gazeti lingine mambo yalikuwa tofauti
kabisa na kule alikotoka, alifanya kazi kwa jitihada
kubwa akiamini kwamba yuko mahali sahihi.

“Nilipofika huko nikiwa mwandishi wa habariza michezo
nikakuta safari za nje kwa waandishi ni jambo kubwa
mno kiasi kwamba watu walikuwa wanachukulia hiyo
kama njia moja wapo ya kuwapata wanawake.

“Haikuchua muda mrefu akanifuata mtu kuniambia
kwamba yuko tayari kunifanyia mpango na mimi
niwe naenda safari za nje endapo nitakubali kuwa na
uhusiano naye wa kimapenzi, nilishangazwa na hili
nikajiuliza hivi kwani uwezo una nafasi gani katika
kufanya maamuzi yanayohusu kazi, sikupata majibu,".
» Uk 4

TAMWA ilipoungana na TGNP katika kusherehekea miaka 30
ya taasisi hiyo yaliyoambatana na Tamasha La Jinsia la 15
lililofanyika Novemba 7-10, 2023 katika

Sauti ya Siti



« Uk 3

“Sikuruhusu ngono itumike kama kipimo cha kazi yangu”

Kwa mara nyingine maisha yake yakawa ya kuzongwa
zongwa namtu huyoambaye lichaya kutokuwakiongozi
wake ila alikuwa miongoni mwa wenye ushawishi kwa
watu wanaofanya maamuzi, hilo likaanza kumpa wakati
mgumu.

Ikamlazimu kufikiria kwa kina kuhusu hatima ya maisha
yake ndani ya vyumba vya habari ndipo alipofanya
uamuzi wa kuacha kazi hiyo ili kutafuta ujuzi mwingine.

“Nilizungumza na mwenza wangu nikamwambia
nahitaji fedha nisome kitu kingine, akaridhia na kweli
akanipatia nikaenda kusoma kozi ya graphics design.
Nilipomaliza kozi hiyo haikunichukua muda nikapata
kazi kwenye blog ambayo kwa uhalisia ni kama
tulilanzisha mimi na yule mwenyewe.

“Tulianza vizuri lakini baada ya muda kidogo bosi
akaanza kuniletea yale mambo yaliyonifanya nikimbie
kwenye magazeti, nikaona sasa maisha yangu yatakuwa
na changamoto na hata kazi yenyewe sikuona haja
ya kuendelea nayo kwa mara nyingine nikaacha kazi,’
anasema Devotha.

Kwa kuwa bado uandishi ulikuwa ndani ya moyo wake,
akaamua kutupa karata nyingine safari hii akapata
nafasi redioni, akianza kutumika kama mchambuzi wa
habari za michezo akiwa nje ya studio.

Kutokana na kufanya kazi hiyo kwa umahiri mkubwa
msimamizi wa vipindi akavutiwa na kuonyesha nia ya
kumuhitaji ajijunge moja kwa moja na redio hiyo kama
mchambuzi ndani ya kipindi hicho cha michezo.

Wakati mchakato wa kufanikisha hilo ukiendelea
akawa anakwenda viwanjani kwa ajili kuripoti mechi
mbalimbali, haikupita muda mrefu akakutanishwa na
mmiliki wa redio ambaye alikuwa mwanambke.

Sauti ya Siti

“Yule msimamizi wa vipindi ambaye kwangu mie ndiye
alikuwa bosi akanitambulisha kwa mmiliki akimueleza
kazi zangu na nia yake ya kunihitaji nipate nafasi ya
kuingia kabisa studio, basi nikawa nasubiri mchakato
ukamilike ili niingie kwenye mfumo.

“Haikupita muda bosi wangu akaanza kuniletea habari
za kunitaka kimapenzi, nilipokataa visa vikaanza na
hata ule mchakato ukaishia hapo baadaye nikaambiwa
kwamba sihitajiki pale kwa kuwa sina sifa za kuingia
studio. Nilijaribu kufuatilia kwa yule mama nikagundua
yeye hana shida nikajua tayari mdudu ameshaingia
basi nikaacha kama nilivyoacha kwingine,” anasema
Devotha.

llipofika hatua hiyo alikata tamaa ya kuhudumu katika
fani ya uandishi wa habari na kufikia uamuzi wa
kuachana kabisa na taaluma hiyo na kugeukia biashara.

“llibidi nimuulize mara mbili
mbili ili nimuelewe alichokuwa
akimaanisha, bila hiyana
akasema ananitaka kimapenzi,
nilijaribu kumwambia
kwa uwazi kwamba hilo si

lililonipeleka hapo kazini
lakini hakuelewa. Aliendelea

kushikilia msimamo wake
kwa muda mrefu na alipoona

sieleweki akanibadilikia.

Kwa kuwa alikuwa na utundu kwenye fani ya ususi,
aliamua kufungua saluni akaanza kushughulika na
kuwapendezesha wanawake akiweka kando kabisa fani
ya uandishi wa habari.

Baada ya kupita muda mrefu akiwa kwenye biashara
hiyo, shauku yake ya uandishi wa habari ikarejea tena,
akajaribu kutupa karata yake na hatimaye kwa sasa ni
mwandishi wa habari anayeandika katika miongoni
mwa magazeti yanayotoka kila siku. Il
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RUSHWA YA NGONO:

Uhalifu uliokithiri dhidi ya
wanahabari wanawake vijana

Na Alexander Joseph

eraya Jinsia katikaVyombo vya Habariya Mwaka 2019 iliyoandaliwa

naBarazalaHabariTanzaniainasema, unyanyasajiuliokithirisehemu

za kazi kuwa ni pamoja na utongozaji wenye kero na masharti
yanayolazimisha uhusiano wa kingono.

Wakati sera hiyo ikisema hayo, Kifungu cha 25 cha
Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa Na.
11/2007 kinasema, anayebainika kutumia mamlaka
ya utekelezaji majukumu yake kuomba au kutoa
upendeleo wa kingono, kama kigezo cha kutoa ajira,
kupandisha cheo, kutoa haki au huduma, atashitakiwa
chini ya Sheria ya Makosa ya Uhujumu Uchumi.

Kwa mujibu wa kifungu hicho, mtu huyo akitiwa hatiani,
anaweza kuhukumiwa faini isiyozidi Sh milioni 5, au
kifungo cha miaka 20 jela, au adhabu zote kwa pamoja.

5

Kutokana na ukimya kuhusu janga hili lenye madhara
mengi kijamii, kiafya na kiuchumi kwa taifa, Ofisa
Uchechemuzi na Mawasiliano wa Chama Cha
Wanahabari Wanawake Tanzania (TAMWA), Florence
Majani anasema: “Wanahabari tumekuwa wazuri sana
kuandika yaliyopo kwa wengine kwa mfano, rushwa ya
ngono vyuoni, hospitali na kwingine, lakini hatusemi
katika vyombo vyetu tukoje... Huko nako ipo sana,
lakini hatusemi...”

» Uk 6

Sauti ya Siti



« Uk 5

Rushwa ya ngono: Uhalifu uliokithiri dhidi ya
Wanahabari Wanawake vijana

Sauti ya Mhanga wa Rushwa ya Ngono

Nyambuzi Nyambata (si jina halisi) ni mmoja wa
wandishi wa habari wanawake walioteswa na vitendo
vya rushwa ya ngono katika vyumba (vyombo) vya
habari.

Anasema amefanya kazi katika kampuni moja ya
vyombo vya habari inayomilikiwa na taasisi ya dini kwa
miaka zaidi ya mitano kwa mfumo wa ‘kujitolea’

“Tulipotoka chuoni, tuliingia pale tukiwa wasichana
sita. Kwamba tujitolee, lakini tutaajiriwa taratibu kadiri
ya muda na nafasi za kazi zinavyopatikana. Lakini, ili
uajiriwe lazima upendekezwe na mkuu wako (mhariri)
maana ndiye anayejua utendaji wako,” anasema.

Anasema siku za mwanzo yeye na mwenzake mmoja,
walikuwa wakiwasilisha kazi zinazopendwa na
kupongezwa, lakini kadiri walivyoongeza juhudi, nafasi
ya kazi zao redioni ikawa inapungua kwa kasi huku,
mhariri akiwa mkali na anayewafokea mara kwa mara
huku akidhihaki kazi zao.

“Kumbe kwa nafasi hiyo, mhariri wetu alikuwa anaona
kama amepewa ruksa ya ndoa za mitala; nyumbani
kwake aache mke na kazini awakute ‘wake zake! Hata
hivyo, tulichelewa kubaini kwa nini hali iko hivyo..."”
anasema.

Kwa mujibu wa Nyambuzi, mwenzake aliamua kuacha
uandishi wa habari na kujikita katika biashara.

“Nikawa nashangaa maana kila mara wenzangu
wanapewa safari na kazi kubwa za heshima tena zenye
posho nzuri, lakini wanaporudi ‘wanaleta pumba tu
stori’ haina kichwa wala miguu’, amesema na kuongeza;

“Kila mara mimi napangiwa zamu za usiku maana kila
mmoja anapenda alale nyumbani. Sikuwa najua kuwa
ninaadhibiwa. Kwa kweli nilikuwa naumia sana lakini,
nikajipa moyo na kuvumilia”.

Anasema “mwanzoni sikuelewa lengo wala maana
lakini, kila mara kupitia utani, au nilipopeleka suala
langu kwa bosi huyo, maneno ya kwanza aliyokuwa
akisema ni: ‘Wewe si unajidai kuninyima; shauri zako

endelea kubana; utakula jeuri yako hili ni jiji (Dar es
Salaam), jiongeze...”

Katika mazungumzo na Sauti Ya Siti hivi karibuni,
Nyambuzi anasema awali hakuwa anatilia maanani
kwani alijua ni utani tu maana ‘kazi na dawa!

Anasema “nilibaini kilichokuwa kinaendelea baada ya
kugundua kuwa kumbe wenzangu walipendekezwa na

Sauti ya Siti

kupata ajira baada ya kujitoa na kuingia katika mtegowa
ngono ili waajiriwe; kwamba walikuwa ‘wakimfurahisha’
maana walichukiana wenyewe kwa wenyewe hadi
mambo yakawa hadharani maana penzi halifichiki.”

Nyambuzi anaongeza “ndipo nikagundua kwanini
wenzagu walikuwa wanakula bata lakini mimi na
mwenzangu licha ya juhudi na ubora wa kazi zetuy,
tunaishia kufokewa na kazi zetu kutupwa kapuni
kumbe ni kwa kuwa tumegoma kuingia katika mtego
wa rushwa ya ngono.”

Anasema bahati nzuri kwake ni kwamba, kutokana na
ubora wa kazi zake chache zilizoonekana, menejimenti
iliamua kumwaijiri bila kutegemea pendekezo la mhariri
baada ya kutokea nafasi za kazi.

Dar es Salaam 2022, wanahabari wengi walisema
udanganyifu wa baadhi ya watendaji wenye
mamlaka katika vyumba vya habari dhidi ya wandishi
wanaokwenda kufanya mazoezi kwa vitendo ni janga
linalowaingiza wanahabari hao katika mtego wa rushwa
ya ngono ili waajiriwe au kazi zao zionekana kwa wingi
na ubora.

‘Wasichana wengi wanatishiwa huku wakidanganywa
kuwa watapewa ajira, cheo, mshahara mkubwa na
hata kupangiwa safari kubwa na zenye marupurupu
makubwa mara kwa mara. Kwa watu wa broadcasting
(utangazaji) wanaanza kupangiwa kazi za studio na
vipindi vikubwa vikubwa," anasema Nyambuzi.

Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na TAMWA kwa
kushirikiana na Mfuko wa Udhamini wa Wanawake
Tanzania (WFT-T) mwaka 2021, taarifa nyingi za
wanafunzi wa kike wanasoma uandishi wa habari
hazitumiki kutokana na kuwapo kwa rushwa hiyo hata
katika baadhi ya vyombo vya habari. » Uk 7
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Rushwa ya ngono: Uhalifu Uliokithiri
dhidi ya wanawake wanahabari vijana...

Mkurugenzi Mtendaji wa TAMWA, Dk Rose Reuben
anasema utafiti huo uliyofanyika Dar es Salaam
ulibainisha kuwa, asilimia 48 ya waandishi wa habari
wasio na ajira rasmi maarufu ‘correspondent’
wamewahi kukumbwa na visa vinavyohusu madai ya
rushwa ya ngono katika vyombo vya habari.

Dk Rose anasema:“Asilimia 52 walikaa kimya; hawakuwa
tayari kusema kuhusu rushwa hii... Nasisitiza hii ni kwa
wachache tuliowafikia”

Changamoto Kubwa

Ili kushinda vita dhidi ya rushwa ya ngono katika
vyumba vya habari, Kaimu Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) katika Wilaya
ya Misungwi mkoani Mwanza, Elly Makala anasema,
wanahabari wana wajibu wa kuripoti kuwapo kwa
madai na mazingira ya rushwa ya ngono katika vyombo
vya habari ili yashughulikiwe kwa mujibu wa sheria.

“Katika kipindi nilichokuwa katika utumishi ndani ya
TAKUKURU sijawahi kuona wala kusikia mwanahabari
amejitokeza kutoa taarifa kuhusu vitendo vya rushwa
ya ngono wanavyokutana navyo wanapotekeleza
majukumu yao,” anasema.

Anaongeza: “Wanapoona hayo, watoe taarifa ili tatizo
hilo lishughulikiwe; wasikae kimya na kuishia kuandika
ya wengine huku wao wanaumia. Uwazi na kuripoti
tatizo ni silaha muhimu ya kushinda tatizo hili..."

Madhara ya Rushwa ya Ngono

Vyanzo mbalimbali vinataja madhara ya rushwa ya
ngono katika vyumba vya habari kuwa ni pamoja na
jamii kunyimwa haki ya kupata habari bora zaidi kutoka
kwa mwandishi mwanamke aliyeombwa rushwa ya
ngono na kukataa hatimaye kujengewa chuki na habari
zake kutotumika.

Mkurugenzi wa shirika la kutetea la Human Life
International (HLI), Kanda ya Afrika kwa nchi
zinazozungmza Kiingereza, Emil Hagamu anasema
rushwa ya ngono katika maeneo ya kazi huchochea
utoaji mimba, magonjwa ya zinaa ha msongo wa
mawazo unaosababisha wengine kujiua.

Dk Rose anasema: “Wanafunzi wengi wanasoma
uandishi wa habari lakini kutokana na rushwa ya ngono
ni wachache sana wanaoonekana katika vyombo vya
habari” na kuongeza;

“Wanapoona wanavyopambana na rushwa ya
ngono tangu vyuoni, wakifika kuomba kupokelewa
‘newsroom, akienda kutafuta stori pia anakutana na
rushwa ya ngono na hata akiandika habari ili itoke,
baadhiya wahariri wanataka rushwa ya ngono; wéngine
wanaamua kujitoa kwenye taaluma. Hili si jambo jema,’
anasema.

“Tatizo hili ndilo hufanya baadhi ya vyombo vya
habari kuajiri wanahabari wasio na sifa na vyenyewe
kujipotezea heshima mbele ya jamii” anasema Joseph
Sabinus, Mratibu wa gazeti la Habari LEO Afrika
Mashariki linatolewa na Kampuni ya Magazeti ya
Serikali (TSN) na kuongeza;

“Yaani unakuta mtu anakwenda kwa ‘source’ (chanzo
cha habari) akiwa hajui anakwenda kufanya au kuuliza
nini, mwingine anakuwa bubu, au anauliza kitu cha
ajabu na hata kuelezea kwa mhariri au kuandika, pia ni
majanga.’

Mwenyekiti wa Bodi ya Hospitali ya Ndanda, Padri
Amani Nyoni anasema: “Kimaadili si sahihi kumdai
rushwa ya ngono mtu aliye chini ya malezi au uongozi
wako maana huyo si mkeo; huo ni uzinzi unaowaweka
wote katika hatari ya kiafya kwa magonjwa mbalimbai
yakiwamo ya zinaa”’

Rushwa ya ngono ina madhara kiafya na kisaikolijia.
Mkurugenzi wa Miracle Corners of Tanzania (MCT), Dk
Katanta Simwanza anasema madhara ya kisaikolojia
ni pamoja na kuondoa ufanisi katika utendaji na
kusababisha msongo wa mawazo unaoweza kuleta
athari ya afya ya akili na hata kusababisha vidonda vya
tumbo.

“Rushwa ya ngono inaweza pia kusababisha
kukosekana kwa ubinifu katika kazi; ufanisi unapungua
siku hadi siku na hiyo, inaweza kuzalisha pia utoro
kazini,’anaongeza Dk Katanta.

Kukabili Tatizo

Vyanzo mbalimbali vinasema moja ya njia kuu za
kukabili rushwa ya ngono ni pamoja na wandishi wa
kike kujiamini kitalaamu na kiutendaji na kutokubali
vitisho wala ahadi za upendeleo.

Mhariri wa Habari wa Gazeti la Mwananchi, Lilian
Timbuka anasema ili kushinda vita dhidi ya rushwa
ya ngono katika vyumba vya habari, unahitajika
utamaduni imara wa uwazi wa watendewa.

“Kila chombo cha habari kiwe na sera mahsusi kuhusu
masuala ya jinsia; iliyowazi na inayoeleweka kwa wote
ikitamka wazi katazo la vitendo hivyo,” anasema Lilian.

Mhadhiri Msaidizi katika Chuo Kikuu cha Tumaini
cha Dar es Salaam (TURDAco), Kizito Noya anasema
wanafunzi wanaokumbana na adha ya kudaiwa rushwa
ya ngono, watumie madawati ya jinsia katika vyuo vyao
kupata haki zao; wawe huru na wasikubali kurubuniwa
wala kutishiwa.

“Rushwa ya ngono ama iwe chuoni, kazini au sehemu
ya kutolea huduma ni tatizo juu ya tatizo katika jamii...
Wandidhi wa habari wakatae rushwa ya ngono kwa
kujiamini na kufanya kazi kwa viwango vya juu,
anasema Kizito. 1l
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Na Sterius Sane

Waandishi wa habari wanawake

nchini wanakumbana na rushwa ya

ngono wakiwa vyuoni wakisomea
taaluma hiyo, wanapokuwa kwenye
vyombo vya habari kufanya kazi kwa
vitendo, kujitolea au wameajiriwaa na
wanapokwenda kuwahoji watu ambao
ni nyanzo vya habari” anesema Neville
Meena, Mhariri mwanaume mzoefu na
ambaye amefanya kazi kwenye vyombo
vya habari kwa zaidi ya miaka 20.
Neville Meena ambaye pia ni Mjumbe wa Kamati Tendaji
ya Jukwaa la Wahariri Tanzania (TEF) alitoa maelezo
haya alipotakiwa na mwandishi huyu wa Sauti ya Siti

kutoa maoni yake kuhusu ukubwa wa tatizo la rushwa
ya ngono katika tasnia ya habari nchini.
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“Rushwa ya ngono katika newsrooms (vyumba vya
habari) ipo kwa kiasi chake, lakini tatizo hili ni kubwa
mno kwa ‘source’ (watoa habari), kule hali ni mbaya
mmno kuliko newsroom”anasema Meena.

Kauli ya Meena inaungwa mkono na anachosema
Furaha Mateso (jina sio halisi?) mwandishi wa habari
mwanambke aliyehitimu masomo ya Shahada ya Kwanza
ya uandishi wa habari mwaka 2022 katika chuo kikuu
cha Mtakatifu Augustine Tanzania (SAUT) Mwanza.

“Kwa mwandishi wa habari wa kike, rushwa ya ngono
ni kama wagombea watatu katika jimbo moja maana
inaanza chuoni kwa baadhi ya lecturers, inaenda
newsrooms na inamfuata mwandishi wa kike hadi kwa-
news sources wengine; (baadhi), anasema Furaha na
kuongeza;

“Nilianzakuhisi machungu ya rushwa ya ngono wakati
ninasoma Diploma katika chuo cha (anataja chuo cha
kati kilichopo Dar es Dalaam) ambapo mwalimu anaona
hiki ni kipindi cha mitihani. kesho ni mtihani wa somo
lake, anakuambia leo akutoe ‘out”.

Furaha anasema uzoefu wake wa muda mfupi katika kazi
ya uandishi wa habari amegundua pia kwamba wapo
baadhi ya sources, (watoa habari) ambao “wanataka
wakupe stori kwa malipo ya ngono; usipokuwa makini
na imara, utakuwa shemeji wa kila ofisi. kwa kweli huu
ni udhalilishaji uliokuwa unanikera sana na ndio maana
nilikuwa sipati hata safari za mara kwa mara kama
walivyokuwa baadhi yetu na hii imenisaidia.”’

Kwenye vyumba vya habari, waandishi wa habari
wanawake wanakumbana na rushwa ya ngono
wanapokwenda kufanya kazi kwa vitendo wakiwa bado
vyuoni, wanapoamua kwenda kujitolea wakisubiri
kupata ajira baada ya kumaliza vyuo au wanapokuwa
wameajiriwa. » Uk 9
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Vyombo vya habari na ushiriki katika kampem ya kupmga Rushwa ya ngono
ndani ya vyombo vya habari (Picha na TAMWA)
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Rushwa ya ngono kwa
wanahabari wanawake
iko maeneo matatu

Jesca James (jina sio halisi) aliyewahi kupitia madhila
hayo katika gazeti moja anasimulia alivyopokelewa
alipokwenda kufanya mazoezi kwa vitendo wakati
akisoma chuo kikuu.

Anasema “tulikwenda kufanya ‘field’ tukiwa wawili.
mhariri wa habari; mwanaume (anakataa kumtaja)
akawa anatuita mmojammoja. Mwanzoni nilidhani
anataka kukosoa na kunielekeza namna ya kuboresha
kazi zangu.”

Ananukuu maneno aliyokuwa akitumia mhariri huyo
kumwita akiwa na ajenda yake akisema: “Hivi huko
vyuoni mnafundishwa nini! Unawezaje kuanza hivyo
stori; wewe ukiwa mhariri hii stori utaielewa? Hebu
njoo uisome hapa labda mimi ndiye sielewi maana
mkiandikiwa ripoti mbaya mnasema mmeonewa.
Nikaenda kutazama kwenye kompyuta yake ikiwa ni
siku yangu ya sita ya field”

Jeska anasema tofauti maneno aliyokuta kwenye
kompyuta yalikuwa: “Kwani jana hukunielewa! Si
nilikwambia unisubiri jioni! Sasa leo ukitoka nitakuawa
ninasubiri pale kituoni; mwache mwenzako aende
nyumbani. Jitahidi usiniangushe na wewe utaanguka.’

“Kutokana na ugeni tuliokuwa nao, niliona mtu wa
kwanza kufunguka kwake ni mhariri msaidizi ambaye
alikuwa mwanamke, Inoti Manyama (si jina halisi).
Nikamwelezeza kila kitu.

Namshukuru Dada Inoti kwani siku iliyofuata, bila kutaja
jina la mtu, akasema katika ‘postmorterm’ akisisitiza
kuwa si sahihi kutumia ‘ubabe’ kutongoza na mambo
hayo yakiendelea, atayafikisha ngazi ya juu.”’

Jesca anasema “huo ukawa mwisho wa vitisho hivyo,
na mhariri hakutaka tena kunisemesha kwa lolote hata
kunituma kazi hadi namaliza field”

Utafiti uliofanywa na Chama cha Wanahabari Wanawake
Tanzania (TAMWA) unaonyesha asilimia 48 ya waandishi
wa habari wasio na ajira rasmi (correspondents)
walisema wamewahi kukumbwa na visa vinavyohusu
madai ya rushwa ya ngono katika vyombo vya habari.

Namna ya Kutokomeza Rushwa ya Ngono

Mwandishi Mwandamizi na Mwenyekiti wa zamani
Klabu ya Wandishi wa Habari Mkoa wa Dar es Salaam
(DCPC), Irene Mark anasema suala la rushwa lifundishwe
kuanzia ngazi ya familia ili watoto wanapokua, wajue

kutoa au kupokea upendeleo kwa gharama yoyote ni
rushwa na kosa linalohusu maadili.

Kwa upande wake Meena anasema dawa pekee ni
wahariri kutenda kazi zao kwa wanawake waandishi wa
habari kufanya kazi zao kwa bidii na kujiamini kitaaluma
bila kutegemea kufanyiwa upendeleo. Amesema kwa
kuzingatia hayo wanahabari wanawake watapata
heshima kubwa na watatoa mchango mkubwa kwa
maendeleo ya taifa.

Meena amesema waandishi wa habari wanawake
wana uwezo mkubwa kitaaluma ambapo baadhi
wanaweza hata kuanzisha na kumiliki vyombo vya
habari. Ametoa mfano wa Veronica Mrema (mmiliki
wa maishanamatukio.blogspot.com) ambaye kupitia
juhudi na ubora wake katika kazi, ameshinda na
kunyakua tuzo mbalimbali.

Katika ~mahojiano Veronica Mrema anasema
“nilikuwa ninafanya kazi katika chombo kimoja kama
correspondent, lakini kulitokea tatizo lililolazimisha
kutoka (hakitaji). Mmoja wa watendaji ambaye kiumri
ni mtu mzima pia, akaniuliza kama kuna mtu amenitaka
kimapenzi nikamkatalia.”

Anaongeza “nilikuwa mkweli kwamba hakuna mtu
wa namna hiyo lakini, kitendo cha kuniuliza hivyo
kinaonesha moja kwa moja hilo tatizo lipo kwenye
vyombo vya habari...”

Mkurugenzi Mtendaji wa Chama cha Wanahabari
Wanawake Tanzania (TAMWA) Dk Rose anasema ili
kupambana na rushwa ya ngono ni muhimu kuwepo
madawati ya kijinsia katika kila chombo cha habari.

Muhimu zaidi wanahabari wote wanawake ana
wanaume watambue rushwa ya ngono ni kosa la jinai.

Kwa mujibu wa kifungu cha 25 cha Sheria ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa Na. 11/2007 mtu anayebainika
kutumia mamlaka ya utekelezaji majukumu yake
kuomba au kutoa upendeleo wa kingono, kama
kigezo cha kutoa ajira, kupandisha cheo, kutoa haki
au huduma, atashitakiwa chini ya Sheria ya Makosa ya
Uhujumu Uchumi.

Sheria hiyo inasema mtu akitiwa hatiani kwa kosa la
rushwa ya ngono, anaweza kuhukumiwa faini isiyozidi
Sh milioni tano, au kifungo cha miaka 20 jela, au adhabu
zote kwa pamoja.

Hata hivyo dawati la jinsia kuwepo katika kila chombo
cha habari litasaidia kuzuia rushwa ya ngono endapo
wanahabari wapya wote wanaume na wanawake
wanapojiunga kwenye chombo cha habari wataelezwa
jinsi deski hilo linavyofanya kazi, sheria inavyosema
kuhusu kosa hilo na pia kama wanawake wanahabari
wataelimishwa jinsi ya kukusanya ushahidi dhidi ya
kosa la rushwa ya ngono. Il
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Rushwa ya ngono:
Fikiria hatma ya uandishi wa habari
Afrika bila wanawake

Na Dkt. Rose Reuben

Mercy Njoroge kutoka shirika lawanahabari wanaotetea
haki za binadamu Kenya amesema takwimu za Chama
Cha Wachapishaji wa Habari Ulimwenguni (WIN-IFRA)
zinaonyesha asilimia 41 ya wanahabari wanawake
wamefanyiwa vitendo vya unyanyasaji wa kingono kwa
maneno au kimwili wakiwa katika sehemu zao za kazi.
Kutokana na ukubwa wa tatizo hili, hivi sasa kuna juhudi
za kimataifa zinaendelea kwa lengo la kuhakikisha
rushwa ya ngono inakomeshwa barani Afrika.

Kwa mfano, Amina Mohamed kutoka shirika la misaada
la Canada linalojulikana kama Camera for Girlsamesema
shirika hilo limekuwa likishirikiana na vyuo vikuu Barani
Afrika kuwajengea uwezo wanawake wapate kazi bila
kulazimika kutoa rushwa ya ngono katika kazi ambazo
zimekuwa zikishilikiwa zaidi na wanaume.

ushwa ya ngono ni kitendo kiovu kinachosababisha waandishi wa
habari wanawake wengi Barani Afrikakukimbia taaluma yao na
hivyo kuhatarisha hatma yao na maendeleo ya nchi zao

Amina amesema amewasikia baadhi ya wanafunzi
wanahabari wanawake katika baadhi ya nchi za Afrika
wakilalamika kuwa wanakumbana na unyanyasaji wa
kingono wanapokwenda kufanya mafunzo kwa vitendo
kwenye vyombo vya habari.

Anasema “ni ujinga kwa mtu mwenye ujuzi kuombwa
kutoa fedha au kutoa rushwa ya ngono ili kupata kazi...
ndiyo maana tunafundisha pia wanafunzi jinsi ya
kusema HAPANA kwa unyanyasaji wa kimfumo.

Kudhibiti rushwa ya ngono kwenye vyombo vya habari
ni muhimu kwa sababu ikiachwa iendele inaweza
kupelekea wanahabari wengi wanawake kutojiunga na
taaluma hii na walioingia kuondoka.

»w Uk 11
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Kulia ni mmoja wa wanahabari wanawake akiwa katika
moja ya majukumu yake.
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Fikiria hatma ya uandishi wa habari Afrika bila wanawake...

“Ninaweza kufikiria chumba cha bahari bila waandishi wa habari wanawake, watu wenye ujuzi na utashi wa
kuandika habari kwa mtazamo wa usawa wa jinsia watakuwa wameondoka kwenye vyombo vya habari’;anasema
Wenceslaus Mushi ambaye amefanya kazi kwenye vyombo vya habari kwa miaka 45.

Mushi anasema anafahamu madhara ya vyombo vya habari kutokuwa na waandishi wa habari wanawake kwa
sababu aliwahi kufanya kazi katika chumba cha habari ambacho kilikuwa na waandishi wa habari wanawake
wawili tu lakini baadaye mmoja akaondoka kwenda masomoni na mwingineakapata kazi nyingine yenye malipo
makubwa.

“Kwa miaka saba kabla ya kuajiri tena wanawake chomba chetu cha habari kilikuwa kinachapisha habari ambazo
zilikuwa hazionyeshi hali halisi ya wanawake na wanaume kwa sababu habari zilizokuwa zinahusu masuala ya
wanawake zilikuwa hazipewi umuhimu’, anasema Mushi.

Maoni ya Mushi yanaungwa mkono na Abdallah Majura ambaye aliwahi kuwa mmiliki wa chombo cha habari na
mwandishi ambaye amefanya kazi kwenye vyombo vya habari kwa zaidi ya miaka 34.

Majura anasema ‘sekta ya vyombo vya habari bila wanawake, daima itakuwa mazingira ya kuchosha kufanya kazi
na taaluma itakwama”.

Majura anasema vyombo vya habari lazima viwe na waandishi wa habari wanawake na wanaume ili viweze
kuandika habari kwa ufanisi kuhusu masuala mbali mbali yakiwemo yale yanayoathiri wanawake kwa mfano vifo
vya uzazi na ukeketaji.

Hata, hivyo, endepo rushwa ya ngono haitatokomezwa kuna uwezekano siku zijazo taaluma ya habari barani Afrika
ikakosa wanawake na hivyo kukosa habari za masuala tofauti yanayohusu maendeleo ya wanawake.

Ripoti za utafiti kutoka vyuo vikuu vya uandishi wa habari na mawasiliano zinaonyesha kwamba wasichana wengi
wanajiunga na vyuo hivyo na kuhitimu kila mwakalakini ni wachache tu wanabaki kufanya kazi katika vyombo vya
habari.

Wengine wanaamua kufanya kazi za mawasiliano ya umma ambapo pia wanakuwa hawana furaha, wengine
wanahamia katika fani nyingine ikiwepo ujasiriamali na wengine huishia kuwamama wa nyumbani. » Uk 12
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Fikiria hatma ya uandishi wa habari Afrika bila wanawake

Patricia Ibasi kutoka Mtandao wa Wanahabari
wanawake Sudani ya Kusini anasema unyanyasaji
kijinsia na wa kingono unaendelea barani Afrika kwa
sababu kitamaduni wanawake hawafichui maovu
wanayofanyiwa.

Mambo maovu wanayofanyiwa wanawake ni pamoja
na kupigwa na kuingiliwa kingono kwa sababu jamii
inachukulia maovu dhidi ya wanawake kuwa ni mambo
ya kawaida lakini yanayoweza kusababisha ulipizaji
kisasi kwa wahalifu.

Kuhusu kipengele cha kitamaduni kinachochochea
rushwayangono Majuraanasemachangamotoni dhana
kuwa wanawake wanaofanya kazi kwenye vyombo vya
habari ni wanawake tu ambaowanahabari wanaume
wanaweza kuwafanyia jambo lolote wanalotaka.

“Lakini hii ni makosa kwa sababu vyumba vya habari ni
sehemu ya kazi ambapo watu wanapaswa kuwasiliana
kitaaluma na siyo vinginevyo’, anasisitiza Majura.

Shirika la African Women in Media na Fojo, International
Women’s Media Foundation, Women News na utafiti
uliofanywa na Chama cha Wanahabari Wanawake
Tanzania (TAMWA)kati ya mwaka 2019 hadi 2021 ulibaini
ukosefu wa kutokuungwa mkono kwa wanawake
kushika nafasi za maamuzi katika vyombo vya habari.

Hii inaweza kuwa sababu mojawapo wanawake
wanahabari wanapoombwa rushwa ya ngono
wanakuwa hawaripoti kwenye vyombo vya sheria ili
sheria ichukue mkondo wake badala yake huamua
kukaa kimya.

Ibasi anasema wanawake huko Sudan ya Kusini
wakipatwa na madhila ya kuombwa rushwa ya ngono
huwa wanakaa kimya badala ya kuriripoti jambo hilo ili
hatua sahihi zichukuliwe.

Amesema ‘“inawezekana wananyamaza kimywa kwa
sababu wanaogopa mambo kadha wa kadha, labda
wanalinda ajira zao, unajua kuna mashirika mwengi ya
habari SudaniKusini ambayo yanakuwa yanazungunza
rushwa ya ngono kichinichini tu’, na anaongeza,

Sauti ya Siti

“Lakini waandishi wa habari wanawake hawazungumzii
tatizo hili kwa wuwazi na hawataki kujitokeza
kulizungumzia kwa sababu wanadhani ni utamadun...
si unajua.”

Ndiyo sababu katika miaka ya 1980 waandishi wa
habari wanawake wachache nchini Tanzania waliamua
kuanzisha TAMWA ili kuvikabili vikwazo hiviana kwa ana
na kuandika upya simulizi za historia ya mapambano ya
wanawake.

Madhumuni ya kuwajengea uwezo wanawake katika
vyombo vya habari ni kuhakikisha wanafikia uwezo
wao kamili wa juu mahala pa kazi na kuongezeka kwa
kiasi kikumbwa sauti za wanawake katika maudhui ya
vyombo vya habari.

Kiukweli, Afrika lazima tuhakikishe taaluma ya uandishi
wa habari inajumuisha wanawake na wanaume.
Waandishi wa habari wanawake ni muhimu kwa sababu
haki za binadamu ni haki muhimu.

Kwa kweli. Afrika lazima tuhakikishe taaluma ya uandishi
wa habari inajumuisha wanawake na wanaume
Waandishi wa habari wanawake ni muhimu kwa sababu
haki za binafamu ni hakimuhimu.

Hii ndiyo sababu mwaka 1980 wandishi wachache
nchini Tanzania waliamua kuanzisha TAMWA kwa
lengo kwa lengo la kuhoji na kuviondoa hivi vikwazo
kuandika historia mpya.

Kwa kweli katika bara la Afrika ni muhimu tuhakikishe
taaluma ya uandishi wa habari inajumuisha wanawake
na wanaume. Hii ni kwa sababu waandishi wa habari ni
muhimu kwa vile haki za binadamu za wanawake ni
muhimu.

Wanahabari wanawake watakuwa ni watu muhimu kila
wakati kwenye vyombo vya habari kwa sababuwanaleta
mitazamo tofauti kwenye habari na wanahakikisha
uwakilishi wa sauti za wanawake kwenye habari.

Vile vile wanaripoti habari kwa usawa wa kijinsia,
wanakuwaniwanawakewamfanowakuigwa,wanapinga
dhana potofu dhidi ya wanawake,wanashirikiana
na watazamaji na wanachangia uandishi wa habari
shirikishi na unaovutia.

Kwa hiyo, nchi zote za Afrika, zinahitaji kutokomeza
rushwa ya ngono katika vyombo vya habari kwa
sababu mchango wa waandishi wa habari wanawake
unatoa taswira nzuri kwa vyombo vya habari na
kusaidia kutatua changamoto na wasiwasi walionawao
wanawakewaandishi wa habari. 1l



Rushwa ya ngono inavyochochea
wanahabari wanawake kuwa
tegemezi kiuchumi

Na Shadida Dalanga

Rushwa ya ngono ni rushwa hatari sana kwa wanawake wakiwemo
waandishi wa habari maana kila mahali na kila wakati inawasukuma
katika shimo la utegemezi kiuchumi.”

Anasema Mtaalamu wa Masuala ya Jinsia, Afya, Uzazi,
Familia na Malezi, Dkt Katanta Simwanza wakati
akizungumza na SAUTI YA SITI kuhusu janga la rushwa
ya ngono dhidi ya waandishi wa habari wa kike katika
vyumba vya habari nchini.

“Wanawake wengi wakiwemo waandishi wa habari
wanaogopa kuomba kazi kwenye taasisi mbalimbali
kwa kuwa wanakumbana na‘kisiki’ cha kudaiwa rushwa
ya ngono!’anasema Simwanza na kuongeza;

“Wengine wakiwemo ambao hawajaajiriwa na walio
katika mafunzo kwa vitendo wanadaiwa rushwa
hiyo huku wakipewa ahadi bandia kuwa wakikubali,
watapata ajira haraka na kirahisi na pia, watapata
mshahara mnono na wataishi kwa raha katika mazingira
ya kazi”

Maneno ya Dkt Katanta yanafanana na ya Mwenyekiti
wa Taasisi ya Vyombo vya Habari Kusini mwa Afrika, Tawi
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la Tanzania (MISA-TAN), Salome Kitomari anayesema
rushwa ya ngono inachochea utegemezi wa kiuchumi
kwa waandishi wa habari wanawake.

Kitomari anasema kwa mfano “shirika fulani linaweza
kuandaa safari kwa waandishi kwenda kuandika habari
zenye maslahi kwa taifa, lakini baadhi ya watu katika
shirika hilo, wakatumia hiyo nafasi kutaka ‘kuwapata’
waandishi kiurahisi ili wawatumie kingono”.

Kadhalika anasema “mwandishi akishafanyiwa hivyo
mara moja wakati mwingine ikitokea safari anaogopa
kwenda akihisi hali itakuwa ile ile na hivyo'.

Kwa sababu hiyo, “mwandishi huyo anakosa fursa ya
kupata fedha za kuboresha uchumi wake ambazo
anngelipwa kwa kushiriki katika kuripoti stori kwenye
hilo shirika”, anasema Kitomari..

» Uk 14
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Rushwa ya ngono
inavyochochea ...

Salome anatoa mwito kwa waandishi wa habari
wanawake kupambana na hali ya adha hiyo
wanapokutana nayo kwani wanapofanikiwa kuvuka
viunzi hivyo, huwa imara zaidi na hufanya kazi bila
kuyumbishwa.

Mtaalamu wa Masuala ya Uchumi na Habari,
Rosemary Mwakitwange anasema mzizi wa rushwa ya
ngono kwenye vyombo vya habari unaanzia vyuoni
wanapoandaliwa kabla ya kuingia kwenye tasnia.

“Vyuo vingi nchini havina mifumo ya ufundishaji
inayomuwezesha mwanahabari kujiamini baada ya
kumaliza masomo vyuoni’, anasema Mwakitwange na
kuongeza;

“Hali hii inayowafanya baadhi wafikapo kwenye vyumba
vva habari, wahitaji upendeleo ili kupata nafasi,”

“Baadhi ya wandishi wa habari wanawake wala
hawaelewi kwamba ni hasara kwao kama mtu
mwingine ataandika habari kisha akamuwekea jina lake
ili aonekane kuwa ndiye kaandika kwa kubadilishana
na rushwa ya ngono. Hali hii inasababisha utegemezi
kitaaluma, kiutendaji na kiuchumi,” anasema.

Mifano hii ya rushwa ya ngono kuwafanya wanahabari
wanawake kuwa tegemezi inamgusa mmoja wa
waandishi wa habari wa kike katika gazeti moja la kila
siku Nyanyumbu Matiga (Si jina halisi) anayeshuhudia
yaliyomfika.

“Kila alipokuwa akiniita ofisini kwake; kubwa aliloanza
kuhoji ni kusema, 'hivi nyongeza ya mshahara ya mara
nne unaiona ni kitu kidogo na kwamba si bahati ya
kipekee iliyo mbele yako?, anasema Nyanyumbu.

Anasema kiongozi wake ambaye si mwandishi
wa habari bali ni meneja wa rasilimali watu, kila
alipokuwa akimwita ofisini kwake, alikuwa akimhimiza
kuwa, endapo atakubali kushiriki naye mapenzi,
atamwongezea mshahara mara nne ya ule aliokuwa
akipokea.

Anasema “huyo meneja mwajiri; alikuwa ananiambia
nipo vizuri; nitenge muda wa kukaa naye baada ya kazi
ili anielekeze jinsi ya kuwa mwandishi bora ingawa yeye
taaluma yake si habari.”

“Kilichonishangaza ni kuwa, nilipokuwa nikikutana
naye alikuwa haongelei mambo ya kazi, bali kunisifia na
kuniahidi hata kunipandisha cheo haraka eti kwa kuwa
mimi ni mrembo’, anaongeza.

Sauti ya Siti

Nyanyumbu anasimulia kuwa, siku moja bosi huyo
alimwambia amsubiri ili amwelekeze cha kufanya siku
inayofuata. Anasema alitekeleza aliloambiwa hivyo,
jioni akapokea simu ikimtaka aende ofisini kwa bosi
huyo.

“Nilipoingia ofisini kwake, akaanza tena kunishikashika,
lakini safari hii ‘akaanza kuzidisha mazoea’ maana sasa
alinishika kiuno na kutaka kunishika matiti,”anasema na
kuongeza:“... siku hiyo nikashangaa anafunga mlango
na kuanza kuvuta sketi yangu kuishusha chini,”anasema.

Anaongeza “ilibidi nimlaghai kwa kumwambia avae
kinga maana sina muda wa kubeba mimba sasa hivi.
Akaamini na alipoinama kwenye droo ya meza yake
labda kuangalia kama kuna kondomu, nikafungua
haraka mlango na kutoka.’

Nyanyumbuanasemakadhiahiyoilimsababishiasonona
na hatimayeakaamua kuachana na taaluma ya habari
aliyoisomea na badala yake akaanza kujishughulisha na
biashara ndogondogo.

KOSA ANALOJUTIA

Nyanyumbu anasema anajuta kwa kukosa ujasiri wa
kukataa moja kwa moja na kwa ukali tangu siku ya
kwanza na kwamba, kosa la kuruhusu mazoea akidhani
‘anamzungusha tu’ ndilo lilikuwa linamponza.

“Ninajuta maana nilipaswa nikatae mapema na nitoe
taarifa kwenye mamlaka husika” alisema Nyanyumbu.

RUSHWA YA NGONO INAVYOTAZAMWA

Kwa mujibu wa Kifungu cha 25 cha Sheria ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa ya Mwaka 2007 (PCCB Act,
2007), rushwa ya ngono hujitokeza pale mtu aliye katika
mamlaka na katika kutekeleza mamlaka yake, anataka
au anaweka upendeleo wa ngono kama kigezo cha
kutoa ajira, cheo, haki, au huduma ya upendeleo.

» Uk 15
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Rushwa ya ngono inavyochochea ...

Kimsingi, rushwa ya ngono imekuwa ikiathiri watu
wengi hasa wanawake wakiwamo wanahabari kwa hadi
kushusha ufanisi katika utendaji kazi wao.

Chapisho la taasisi ya Door of Hope Tanzania liitwalo
‘ljue Rushwa ya Ngono' lililopo mtandaoni limeandika:
“Tofauti na vitendo vingine vya ukatili wa kingono,
rushwa ya ngono inashinikizwa bila kutumia nguvu
moja kwa moja.”’

Linasema “wakati mwingine, rushwa ya ngono haihusu
vitendo vya kujamiiana tu, bali pia mambo mengine ya
unyanyasaji wa kingono kama kulazimishwa kupigwa
picha za ngono na kupapaswa mwili na hutokea penye
uhusiano wa kimamlaka kati ya mdai na mwathirika wa
rushwa ya ngono.”

Kwa mujibu wa tathmini ya awali iliyofanywa na Chama
cha Wanahabari Wanawake Tanzania (TAMWA) chini ya
mradi wa kutoa elimu na mafunzo kuhusu rushwa ya
ngono katika vyombo vya habari uliofadhiliwa na WFT-
T na kufanyika Dar es Salaam, asilimia 48 ya waandishi
wa habari wasio na ajira rasmi walisema wamewahi
kukumbwa na visa vinavyohusu madai ya rushwa ya
ngono katika vyombo vya habari.

Kutokana na tathmini hiyo, asilimia 52 hawakuwa tayari
kusema lolote kuhusu rushwa hii.

llibainisha kuwa, waathirika wakubwa wa rushwa ya
ngono katika vyumba vya habari ni waandishi wahabari
wanawake wanaolipwa kwa idadi ya ripoti au makala
wanazoandika, wanaojitolea kabla ya kuajiriwa na
wanafunzi walio katika mafunzo kwa vitendo.

Mkurugenzi Mtendaji wa TAMWA Dkt Rose Reuben
alisema ipo haja ya kuwa na sera itakayodhibiti rushwa
ya ngono katika vyumba vya habari ikiambatana na
ukumbusho wa mara kwa mara juu ya suala hilo.

“Tatizo kubwa katika vita dhidi ya rushwa ya ngono,
ni ukimya unaotokana na waathirika kuhofia kuwa,

watenda kosa watasikilizwa zaidi kuliko waathirika
ambao wataambulia unyanyapaa,” anasema .

ATHARI

Vyanzo mbalimbali vinasema rushwa ya ngono dhidi
ya wanawake wakiwamo wandishi wa habari ni pamoja
na kugeuza haki kuwa upendeleo hali inayosababisha
baadhi ya wasio na uwezo kuajiriwa huku wenye sifa
wakiachwa.

Athari nyingine ni kumnyima mlengwa (mwathirika)
haki za kikatiba, kudhalilisha utu na afya ya mwanamke,
kudumaza taaluma na uchumi na kuathiri vibaya
harakati za ukombozi wa mwanamke.

YAPASWAYO KUFANYIKA

Dkt. Katanta anasema serikali na wadau mbalimbali
wanapaswa kutoa elimu kuhusu sheria ya kudhibiti
rushwa ya na kuhakikisha wanaopatikjana na hatia
wanaotenda kosa hilo wanaadhibiwa kikamilifu.

“Zianzishwe njia salama zenye usiri na zinazofikika
kirahisi kwa kila mtu kuripoti masuala ya rushwa ya
ngono ili waathirika wa vitendo hivyo watoe taarifa bila
vikwazo,” anasema Katanta.

Naibu Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) katika Mkoa wa Kinondoni jijini
Dar es Salaam Elizabeth Deborah Mokiwa anakiri
jitihada zao kukwamishwa na usiri uliogubika uhalifu
wa rushwa ya ngono.

Anasema inashangaza kuona wanahabari hawaripoti
vitendovyamadaiyarushwayangonowanapokumbana
navyo.

“Uanahabari wako unatosha kukupatia cheo au
mshahara mzuri; usikubali mwili wako utumike
kuongeza sifa ya kupata unachostahili, acha utendaji
wako wa kazi ukupandishe na si vinginevyo,” anasema
Elizabeth.

Anaahidi TAKUKURU mkoani Kinondoni ni kuanzisha
programu maalumu ya kuelimisha wanahabari madhara
na namna ya kukusanya ushahidi na kuripoti matukio
ya rushwaya ngono. Il
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Sauti ya Siti: Hili suala lilianzaje?

Rushwa ya ngono kwenye ... ... v s s

° nilipofika katika kituo changu cha pili

° cha kazi tangu nilipoanza taaluma

Vyombo Vya habarlo hii. Katika dawati la habari mhariri
wangu alikuwa ni mwanaume

o hivyo nilikutana na changamoto

Safarl bado ndefu zilizoashiria ni unyanyasaji wa
kingono ikiwemo kuzuiwa kutoka

kazini kwa muda uliopangwa

Na. Zahara Tunda, Dodoma ambapo unaweza kupata usafiri wa
ofisi.

uala la rushwa chombo cha habari, mkoani » Uk 17

. Dodoma nakuona chungu tamu ya
ya ngono katika ’ d

maeneo ya
kazi si kitu kipya
ulimwenguni, ha
wanawake wamekuwa
ndio wahanga
wakubwa kuliko
wanaume.

Kwenye vyombo vya habari rushwa
ya ngono ni kero inayowasumbua
zaidi wanawake ambao
wanachipukia katika taaluma hiyo.

Kwa ngazi za dunia, takwimu za
shirika la Women in News(WIN-
IFRA) zinaonyesha kwamba asilimia
47 ya wanawake katika vyombo
vya habari wamekumbana na
unyanyasaji wa kingono wakiwa
kwenye maeneo yao ya kazi.

Kati ya wanawake waliokumbana
na unyanyasaji wa kingono asilimia
56 kati yao walinyanyaswa kwa
kutumia maneno wakati asilimia 38
walifanyiwa vitendo vya kingono
katika maeneo yao ya kazi.

Hapa Tanzania, utafiti uliofanywa | ’
na Chama cha Waandishi wa habari . oy ; \

Wanawake Tanzania (TAMWA)
mwaka 2021 unaonyesha asilimia rd
48 ya waandishi wa habari wasio na
ajira rasmi maarufu ‘correspondent’
wamewahi kukumbwa na visa
vinavyohusu madai ya rushwa ya
ngono katika vyombo vya habari.

Mwandishi wa makala hii ya Sauti
ya Siti amezungumza na mwandishi
wa habari Doris Damian 30 (Sio jina
lake kamili)aliyepitia changamoto

" s . Mmoja wa wahanga wa rushwa ya ngono ndani ya vyombo vya habari
ya unyanyasaji wakijinsia katika (jina limehifadhiwa) (PICHA NA TAMWA)
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Rushwa ya ngono
kwenye vyombo
vya habari: Safari
bado ndefu ...

Sauti ya Siti: Hali hii iliendelea kwa
muda gani?

Doris: llichukua muda mrefu kidogo
mpaka nilitamani kuacha kazi kituo
kile ili nikatafute mahali pengine
kwaajili ya usumbufu huo. Lakini
nilipomshirikisha baba yangu wa
kiroho aliniambia nisiondoke ila
niendelee  kumuomba  Mungu
adhihirishe hatma yangu kwamba
natakiwa kuwa wapi.

Sauti ya Sitii Wewe kama
mwandishi wa habari ulikuwa
unajisikiaje kwa kipindi hiko?

Doris: Nilijisikia vibaya sana hapa
ndo pale lile neno la ‘Why me’
linapofanya kazi.Hata hivyo,nilizidi
kuomba Mungu na kujipa moyo
kwamba hata mimi naweza kuvuka
katika hili.

Sauti ya Siti: Je aliwahi kukushika
maungo au kukulazimisha
kufanya chochote bila idhini yako?

Doris: Kunishika mabega
nakulazimisha kunikumbatia.

Sauti ya Siti: Je ulichukua hatua
gani kufuatia tukio hilo?

Doris:  Kwa kweli niliongea na
baadhi ya watu hapo Oofisini
wakasema ndo tabia za hapo kituoni.
Kwahiyo niliendelea kuomba tu
Mungu anisaidie kuniepusha na
hilo kwa sababu sikuwahi kuwaza
kuutumia mwili wangu kwaajili ya
kupata kitu chochote na nilipoenda
pale nilikuwa ninajitolea tu sikuwa
mwajiriwa. Lakini Mungu akafanya
na mimi nikaajiriwa, aliona aibu
sana maana alisema bila yeye siwezi
kupata ajira kwasababu yeye ndiye
anaweza kuongea na boss na si mtu
mwingine.

Sauti ya Sitii Je ulipata
changamoto zozote za kiakili
ulipopitia unyanyasaji huo?

Doris: Changamoto zipo kama hizo
za kuanza kuwaza labda niache
kazi hapo ili niepukane nao. lle hali
haikutoweka kirahisi kwani niliamini
katika misimamo yangu na kwa
msaada wa Mungu.

Sauti ya Siti:Je ni kwanamna gani
tukio hilo limeathiri utendaji
wako wa kazi?

Doris: Utendaji wa kazi ulianza
kusuasua hasa katika uandaaji wa
habari zangu, maana adui ndio yupo
katika dawati. Wakati mwingine
unanyimwa tape recorder unapotaka
kwenda kufanya kazi zako za vipindi
nje ya ofisi.
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Sauti ya Siti: Unafikiri nini
kifanyike kupunguza au
kutokomeza masuala ya

unyanyasaji wa kingono kwenye
vyombo vya habari?

Doris: Kitu kikubwa kinachotakiwa
kufanyika kwasasa ni wanahabari
wanawake  kuimarisha  uwezo
wao wakufanya kazi kwa weledi
na kujiamini katika utendaji wao
wa kazi. Muhimu kila Mmoja
amtegemee  Mungu  kwakiasi
kikubwa sana, kwani kuna majaribu
mengine katika mahali pa kazini
magumu hasa kwa sisi ambao
hatukuwahi kuwaza na kuwa na
mahusiano mahala pa kazi.

Kupitia kisa cha Doris tunaona jinsi
suala la rushwa ya ngono linaweza
kukatisha mtu tamaa ya kufanya
kazi kama akikosa watu sahihi wa
kuwakimbilia na kupata ushauri
sahihi.

Hata hivyo, Chama cha Waandishi
wa Habari Wanawake Tanzania
(TAMWA) hawako nyuma katika
kuhakikisha wanawasaidia
waathirika kwakuwapa ushauri
nasaha kuwaponya kisaikolojia,
nakuwaelekeza maeneo ambayo
wanaweza kusaidiwa kama vile
TAKUKURU.

“Endapo mtu atahitaji kuripoti
unyanyasaji wa kingono anakuja na
kusema tatizo lake na pia anaweza
kutuma tamwa@tamwa.org japo
mpaka sasa hatuna hotline ambayo
mtu anaweza kutuma ujumbe
wake moja kwa moja” Amesema
Dkt. Rose Reuben Mkurugenzi
Mtendaji wa TAMWA.

Rushwa ya ngono ni kosa la jinai.
Sheria ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa Na. 11/2007 katika Kifungu
cha 25 inasema, mtu anayebainika
kutumia mamlaka ya utekelezaji
majukumu yake kuomba au kutoa
upendeleo wa kingono, kama
kigezo cha kutoa ajira, kupandisha
cheo, kutoa haki au huduma,
atashitakiwa chini ya Sheria ya
Makosa ya Uhujumu Uchumi.

Mtu akitiwa hatiani kwakosa
la rushwa ya ngono, anaweza
kuhukumiwa faini isiyozidi Sh
milioni 5, au kifungo cha miaka 20
jela, au adhabu zote kwa pamoja.
I
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‘Rushwa ya ngono inatutesa
wanahabari tunaojitolea’

Na Sauda Msangi

Waandishi wa habari wanawake tunaofanya kazi kwa kujitolea

tukisubiri nafasi za ajira tunapitia

mateso mengi kwasababu

tunapitia mitego mingi ya rushwa ya ngono”, anasema mwanahabari
mwanamke Nangasu Majidy (si jina halisi) mwenye umri wa miaka 28.

Waandishi wa habari wakiwa katika mahojiano na chanzo cha habari

Mwandishi huyu ambaye ni
mhitimu wa Shahada ya Kwanza ya
Mawasiliano ya Umma katika Chuo
Kikuu cha Mtakatifu Augustine cha
Tanzania (SAUT) Mwanza alisema
haya alipoombwa na mwandishi
wa makala kuzungumzia
anavyofahamu kuhusu adha ya
rushwa ya ngono katika vyumba
vya habari nchini.

Anasema “kwa mfano, mimi
najiona kama mwenye mkosi na

Sauti ya Siti

niliyepoteza muda wangu kwenda
chuo cha uandishi wa habari maana
badala ya kuvuna matunda, naona
ninaambulia  machungu  kana
kwamba kuwa mwanamke ndilo
kosa langu. Hata hivyo, katu sitakata
tamaa’’

Anaeleza “adha kubwa kuliko
zote, ni ubaguzi, udhalilishaji na
unyanyasaji wa kijinsia; hasa kero ya
kulazimishwa kufanya ngono na bosi
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ili upate haki hata unazostahili kadiri
ya vigezo na uwezo wako kiutendaji”.

Anaongeza “ndiyo maana waandishi
wanawake wakifika tu chumba cha
habari, inawezekana wakapokelewa
kwa ukali na vitisho, au kwa ukarimu
ambao kila unapo utathmini, unaona
kabisa siungwana, bali kuna jambo
linalotafutwa tena kwasharti la
mapenzi.’

» Uk 19
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‘Rushwa ya
ngono inatutesa
wanahabari
tunaojitolea’

Nangasu anasema licha ya kujiamini
mwenyewe huku watu wa kisifia kazi
zake, ameendelea kutumikishwa
kama mwandishi wa kujitolea huku
wenzake wakiwamo waliomkuta,
wakipata ajira rasmi.

Anasema “vyeti vyangu ni vizuri
kabisa, uwezo wakutafuta stori
nakuiandika  vizuri ninao na
ndiomaana mara nyingi kazi zangu
zinatoka ‘front page’ (ukurasa wa
mbele), tena situ za kutumwa au
kusubiri mikutano, bali hata =za
kujituma nakufanya uchunguzi
mwenyewe..."

“Hili limekuwa likiniumiza sana
maana niliyoyaacha kwenye
kampuni ya kwanza, ndiyo
ninayokutana nayo huku maana
kote wahariri ni wanaume na nikama
wanaambizana ni kama nimeruka
tope na kukanyaga tope lingine,
anasema Nangasu..

Amefafanua kwamba hali hiyo
inachangia umaskini na utegemezi
kwa wanahabari wanawake.
Amesema kwa mfano ingawa
wanaojitolea hawana malipo rasmi,
wanalazimika kwenda nakurudi
kwenye maeneo vya kazi kwa
gharama zao.

Anaongeza: “kwakweli lazima uwe
imara ushinde udhalilishaji huu.”

Mhariri wa Habari wa gazeti la
Mwananchi, LilianTimbuka anasema
rushwa ya ngono inawafanya baadhi
ya waandishi wa habari wanawake
kuwa wategemezi kiuchumi
kwasababu kwani licha ya kuwa na
sifa stahiki, wapo hawataki kuomba
kazi katika vyombo vya habari kwa
kuofia kulazimishwa kutoa rushwa
ya ngono.

Mkurugenzi Mtendaji wa Chama cha
Wanahabari Wanawake Tanzania
(TAMWA), Dk Rose Reuben anasema
kutokana na rushwa ya ngono

waandishi wa habari wanaoonekana
katika vyumba vya habari ni
wachache ingawa wapo wengi
waliosoma taaluma hiyo.

Mmoja wa wahaririwanaume Joseph
Sabinus ambaye ni Mratibu wa
Gazetila Habari LEO Afrika Mashariki,
anasema mtumishi anaendekeza
rushwa ya ngono akitaka rushwa
ya ngono atamfokea mwandishi wa
habari wanawake anayetaka ampe
hiyo rushwa.

Pia amesema mtu mwenye mamlaka
kwenye chumba cha habari
akiomba rushwa ya ngono anaweza
akaamua kutokuzichapisha habari
anazoziandika aliyekataa kutoa
rushwa bila sababu ya msingi.

Sabinus amesema “katika vyombo
vya serikali, rushwa ya ngono siyo
kubwa kutokana na mfumo wa
ajira, nyongeza ya mishahara na
safari huwa zinatolewa kwa kufuata
mchakato rasmi  unaoshirikisha
watendaji mbalimbali wa kike na
wakiume.”

Kwa mujibu wa Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (TAKUKURU),
rushwa ya ngono imewekwa katika
makosa ya uhujumu uchumi chini
ya Kifungu cha 25 cha Sheria ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa
Na. 11/2007.

Kifungu hicho kinasema
anayebainika kutumia mamlaka
yake ya utekelezaji majukumu

kuomba au kutoa upendeleo wa
kingono, kama kigezo cha kutoa
ajira, kupandisha cheo, kutoa haki
au huduma, atashitakiwa na akitiwa
hatiani, anaweza  kuhukumiwa
kulipa faini isiyozidi shilingi milioni
tano au kifungo cha miaka 20 jela,
au adhabu zote kwa pamoja.

Mwaka 2020, shirika la WAN-IFRA
(Women in News -WIN) liliazimia
kuchambua ukubwa wa unyanyasaji
wakingono katika mashirika ya
habari na kupima ufanisi katika
kuudhibiti.

Lilifanya utafiti katika nchi nane
barani Afrika ikiwamo Tanzania.
Botswana, Malawi, Kenya, Rwanda,
Uganda, Zambia na Zimbabwe.

Matokeo  yanaonyesha kuwa,

asilimia 47 waliohojiwa walikuwa
wamenyanyaswa kingono kazini.
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Kwa mujibu wa utafiti  huo,
wanawake walikuwa nauwezekano
mara mbili wakupata unyanyasaji
wa kijinsia kazini kuliko wanaume.

Aidha, kati ya mameneja 32
waliohojiwa, zaidi ya nusu walikuwa
wamenyanyaswa kingono na kati
yao, watatu pekee ndio walioripoti
tatizo hili hali inayoonesha kuwa,
unyanyasaji wa kijinsia ukiwamo
wa madai ya rushwa ya ngono
umegubikwa na ukimya.

Aidha, tathimini yaawali iliyofanywa
TAMWA mwaka 2021 kuhusu
rushwa ya ngono katika vyombo
vya habari Dar es Salaam ilibainisha
kuwa, asilimia 48 ya waandishi wa
habari wasio na ajira rasmi kwenye
vyombo vya habari walisema
wamewahi kudaiwa watoe rushwa
ya ngono.

Kwa nyakati tofauti, Dk Rose wa
TAMWA na Mjumbe wa Kamati
Tendaji ya Jukwaa la Wabhariri
Tanzania (TEF), Neville Meena
wamesema rushwa ya ngono,
husababisha wanawake wengi
waliosomea uandishi wahabari
kuachana na taaluma hiyo na
kufanya kazi nyingine.

“Rushwa ya ngono hugeuza haki
kuwa upendeleo na husababisha
wasio na uwezo  kuajiriwa
nakuachwa wenye sifa sitahiki. Hii ni
mbaya sana’anasema Dr. Reuben.

Baadhi ya wanahabari katika mikoa
ya Arusha, Mwanza na Dodoma
wanasema moja ya njia bora ya
kukabili rushwa ya ngono katika
vyumba vya habari, ni viongozi
wa vyombo makao makuu
kuzungumza mara kwa mara na
wandishi wa mikoani, wanaume
na wanawake kujua changamoto
zao ikiwa ni pamoja na unyanyasaji
kingono.

Mhariri Mkuu wa Redio FreAfrika
(RFA) na Meneja wa Rasilimali Watu
wa kampuni ya Sahara Media,
Sharban Ally anasema “inabidi kila
chombo cha habari kinahitaji kuwa
na sera zilizowazi kwa watu wote na
mifumo maalumu ya wanahabari
kutolea taarifa kuhusu matukio ya
rushwa ya ngono.” Il
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“Najuta kukubali
rushwa ya ngono”

Na Vicky Kimaro

Mabosi walinishawishi kwa pesa, starehe za

gharama, bia nanyama choma, niliwekwa kwenye

timu ya watu wakuripoti stori kubwa, nilijiona
mimi ndio mimi,lakini leo ninajuta niliingia mtego wa
rushwa ya ngono”.

Hivi ndivyo anavyoanza kueleza Zawadi John (Sio jina lake halisi) kuhusu
uzoefu wake kuhusu kosa la rushwa ya ngono.

Anasema “kazi zenye hela nilipewa mimi, wengine walienda mbali na
kuandika habari nakuweka jina langu kama vile ni mimi nimeiandika”

Anaongeza “kuna wakati baadhi ya wafanyakazi wenzangu wa kike
walilalamika kuwa napendelewa, kwakuwa wakati mwingine ‘story’ ni
yafulani lakini ‘byline’ napewa mimi, walipolalamika mimi sikujali..."

Anasema wapo watumishi waliojikuta wakiingia matatizoni, kwa
‘kupigishwa mswaki’ yaani hawapangwi kazi, na wakileta kazi hazitoki au
zikitoka lakini inaonyeshwa zimeandikwa na “Mwandishi Wetu” badala ya
jina la aliyeiandika.

Zawadi anasema “hii yote ilitokana
nakupinga baadhi ya vitu ambavyo
waliona haviendani na maadili
ya kazi, hususani kwa yaliyokuwa
yanaendelea kwa upande wangu”.

Siku ambayo hataisahau

Zawadi  anasema  “iko  siku
naikumbuka vizuri sitaisahau, dada
Mmoja anaitwa J, yupo kwenye
tasnia ya habari mpaka sasa, ni dada
mstaarabu, ni muwazi na mwenye
misimamo, kuna siku aliniita ilikuwa
ni Jumamosi’,

Anasema  akaniambia  “Zawadi
wewe ni mrembo, kila mwanaume
anatamani kuwa na wewe, lakini
sio kwamba wanakupenda,
wanakutamani tu kwasababu wengi
wana wake zao".

Anasema huyo dada J. alimwambia
“watakuchezea nakukuacha,
wakikukinai hii ofisi utaiona chungu”.

“ZawadianasemadadaJalimwambia
“kwa  kifupi wanachofanya ni
kukuchezea, siku isiyo najina
utakuja kujutia hiki unachokifanya,
utaondolewa kwaaibu, acha hicho
unachokifanya, tulia wewe ni binti
mrembo, usitumie uzuri wako
vibaya” » Uk 21

Wadau wa masuala ya kijinsia wakiwa katika kongamano la maadhimisho ya
siku 16 za kupinga ukatili wa kijinsia.
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“Najuta kukubali
rushwa ya ngono”

Anasema alimsikiliza dada J akaachana na mabosi
wawili, lakini alishindwa kuhimili presha kubwa
aliyokuwa akiipata kwa bosi mkubwa ndani ya Kampuni
ile, ambaye alimtishia kumfukuza kazi iwapo atakwenda
kinyume na matakwa yake, huku pia akimuahidi vitu
vingi ikiwemo kumpatia ajira ya kudumu.

Zawadi anasema wakati akifanya hayo alikuwa
simuajiriwa bali mtu wakujitolea akilipwa kutokana na
story, hivyo alipata ahadi kemkem ikiwemo kupatiwa
ajira na kuishi kama malkia katika ofisi ile.

Anasema siku moja kukatokea mgogoro kati yake na
bosi mkubwa baada ya kubeba ujauzito wa mwanaume
mwingine.

“Kadri mimba ilivyokuwa nauhasama kati yangu na bosi
mkubwa ukazidi, bahati mbaya zaidi na mwanaume
aliyenipa ujauzito kwa ahadi ya kunioa, kuninunulia gari
na kunijengea nyumba akatoweka’, anasema.

Zawadi anasema huyo mwanaume alimtumia ujumbe
mfupi kwenye simu unaosomeka“sihusiki na hiyo
mimba, mtafute baba wa mtoto.”

Zawadi anasema baada ya kusoma ujumbe ule
akachanganyikiwa maana wakati huohuo alichachamaa
akaishia kupunguzwa kazini.

Anasema kilichomuuma zaidi ni kwamba kwenye gate
la ofisi kulibandikwa tangazo linalosomeka “Kuanzia leo
Zawadi si Correspondent wa ofisi hii, haruhusiwi kuingia
katika geti hili".

Zawadi anasema aliamua kurudi kijijini kwao kujifungua
na sasa amejutia maisha na ameamua kuanza maisha
upya kwa kuanza kujishughulisha na biashara ndogo
kuuza chakula

Ushauri wake kwa wasichana

Zawadi anawaasa mabinti wanaomaliza vyuo na kwenda
kujitolea kwenye vyombo vya habari au wameaajiriwa
wasikubali utendaji wao wa kazi upimwe kwakutokana
na wao kukubali rushwa ya ngono.

“Ninajutia sikukataa vishawishi vya wanaume viongozi
wangu kazini, sasa natambua nilitenda kosa, natamani
siku zirudi nyuma nirekebishe makosa yangu lakini

nimeshachelewa acha tu nipambane na hali yangu’,
anasema.

Zawadi ni mmoja wa wanawake wachache vijana
waandishi wa habari ambao wameamua kuvunja
ukimya dhidi ya rushwa ya ngono, Rushwa hii ni kosa la
jinai na watu wenye mamlaka kutumia kama ndoano ya
kuwanasa wanawake vijana wanapotafuta ajira au haki
zao nyingine kwenye sehemu za kazi.
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Kwa mujibu wa ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG) (2022) matukio ya ukatili wa
kingono dhidi ya wanawake na watoto yameongezeka
kwa asilimia 80 katika kipindi cha miaka mitano kati ya
2018 na 2022 na mkoa wa Dar esSalama ndio ulikuwa
na matukio mengi zaidi.

Ripotihiyoinaonyesha katika mikoasitailiyotembelewa
kwaajili yaukaguzi mwaka 2022, Dar es Salaam
yameripotiwa matukio 1,656 ikilinganishwa na matukio
326 ya mwaka 2018 ikiwa ni ongezeko la asilimia 407.

Mkurugenzi Mtendaji wa Chama cha Wanawake
Wanahabari Tanzania (TAMWA) Dk Rose Reuben
amesema  mwaka 2021 shirika hilo lilifanya utafiti
nakubaini kwamba rushwa ya ngono ipo katika
vyombo vya habari nchini.

Hata hivyo “ni asilimia 48 tu yawanahabari walioojiwa
ndio walisema kuhusu madhila ya rushwa ya ngono
waliyoyapata wakati asilimia 52 walikaa kimya’,
anasema na kuongeza;..

“Matokeo ya tafiti na uchapishaji wa habari kuhusu
rushwa ya ngono, yalichagiza wadau na waathirika
kuweka wazi hali halisi ya rushwa ya ngono na
unyanyasaji wa kingono katika mazingira ya kazi na
elimu,” anasema na kuongeza.

Rushwa ya ngono ni kosa la jinai na inashughulikiwa
kisheria kwa mujibu wa Kifungu cha 25 cha Sheria ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa Na. 11/ 2007.

Mwenyekiti wa Mtandao wa Kupambana na Vitendo
vya Ukatili wa kijinsia (MKUKI) Wakili Anna Kulaya
anasema "wapo viongozi katika maeneo ya kazi,
wanaotoa kazi kwa upendeleo kwa kuomba rushwa ya
ngono badala ya kuangalia uwezo na vipaji vya mtu.”

Amesema kila mtu anapaswa kupinga vita rushwa ya
ngono vyuoni na mahali pa kazi na ameiomba Serikali
kuharakisha kuridhia mkataba wa C190, hii itasaidia
kutokomeza Rushwa ya Ngono na Unyanyasaji mahala
pa kazi ifikapo 2030.

Mwakilishi wa Mtandao wa Ushirikishaji Wanaume
‘Men Engage’ (MET) Dk. Katanta Simwanza anasema
katika kupambana na rushwa ya ngono ni muhimu
wanaume wahusike kikamilifu.

“Wanaume tujuwe rushwa ya ngono inaua ndoto
za wanawake wengi, tujikite kukagua ujuzi wa mtu

kitaaluma na utendaji wake na siyo maumbile ya mwili,
anasema Simwanza.

Rayna Eben, msichana anayefanya kazi benki moja
wasichana tuna katabia ya kutaka feva za hapa na pale
siyo vizuri zinachochea rushwa.

Anasema“ni vema sisi wasichana tujithamini, tuzingatie
kuwajibika maana kama mwanamme mwenye
madaraka kazini kwako atataka kukurudisha nyuma
kwa kumkatalia rushwa ya ngono, kama utendaji wako
ni mzuri itakuwa ni vigumu kukukwamisha maana kazi
yako nzuri itazungumza”. 1l
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“Nilikua na wakati
mgumu sana”

Na Mwandishi Wetu

Nilikua na wakati mgumu sana
kwenye ile ofisini, nikajikuta

utendaji wangu wa kazi unashuka,
sikua na raha kwasababu waliniumiza
sana kiakili”,

Hivi ndivyo Rebecca Sospeter (sio jina lake halisi)
mwandishi mwanamake mwenye Shahada ya Pili
(Masters’s) kutoka Chuo Kikuu cha Makerere, Uganda
anavyoelezea athari ya rushwa ya ngono kwenye
maisha yake ya uandishi wahabari.

Anasema “wapo mabosi wanaume walikua hawapendi
ile hali, Mmoja wapo ni (anataja jina) yeye ndio alikua
akinipamoyo na kuniambia nipambane  nisikubali
kumpa shetani ushindi”

Sauti ya Siti

Katika mahojiano maalum Rebecca anasema alipata
bahati yakuajiriwa kwenye vyombo tofauti vya habari
na kwamba kuhama kwake kutoka chombo cha habari
kimoja kwenda kingine nikwaajiliya kutafuta penye
maslahi bora zaidi.

Hata hivyo, anasema sikama alivyotaraji kwasababu
chombo cha Habari cha mwisho alichofanyia kazi
alikumbana na vikwazo vingi situkutoka kwa wakubwa
zake wa kazi bali pia mpaka kwa wafanyakazi wenzake
wa kike kwakile walichodai “anaringa na vingereza
vingivingi.’

“Mwanzoni nilipuuza, niliona ni wivu tu, lakini hali
ilikua mbaya baada ya bosi wangu wa kiume kunitaka
kimapenzi, nilikasirika kwa kuona amenidharau,
haniheshimu licha ya kujua Mimi ni mke wa mtu,
tena Mume wangu anamfahamu lakini bado akawa
ananisumbua kimapenzi,“ anasema Rebecca.

» Uk 23
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“Nilikuwa na wakati mgumu..

Anasema, alijikuta anaingia kwenye mgogoro mkali
zaidi na bosi wake huyo ambae alikua akimpangia
kazi ngumu nakumuhamisha vitengo ilitukumshusha
utendaji kazi wake.

Rebbeca anasema hali ile ya unyanyasaji aliyokua
akifanyiwa wapo baadhi ya waandishi wenzake wa kike
walionekana kuhifurahia na hata kumuwekea vikao vya
kumsengenya kwakudai kuwa anaringa.

“Hali ilipokua mbaya ofisini nilimshirikisha Mume
wangu, lakini hakua na la kusema ukizingatia nae kwa
wakati huo alikua kapoteza kazi baada yakupunguzwa
kazini, ilibidi nivumilie, nipambane, maana nikisema
niache kazi tuna watoto, tutaishije.

Anasema, mgogoro kati yake na bosi wake ulizidi kuwa
mkubwa baada ya yeye kugoma kuburuzwa, hivyo
akapewa barua ya kuachishwa kazi.

“Sikukubalimaananilijua niuonevu, nikaendamahakama
ya kazi, nashukuru nilishinda kesi na kurejeshwa kazini
nastahiki zangu zote nikapatiwa.” Anasema na kuongeza

“Lakini pamoja na yote nikawa sipewi ushirikiano wa
aina yoyote, nikifika asubuhi na sign basi nakaa nasoma
magazeti, muda wakutoka ofisini natoka.

“Hali ile ilinichosha, maana nilijikuta napokea mshahara
ambao sijautumikia, nikatafuta kazi taasisi ya serikali,
ndiko nilipo hadi leo katika kitengo cha Mawasiliano
kwa Umma, changamoto zipo ila napambana’Anasema

Akizungumzia masuala ya rushwa ya ngono makazini,
Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum, Dk Dorothy Gwajima anasema rushwa
ya ngono ni ukatili kama ulivyo ukatili mwingine.

Waziri Dkt. Gwajima anasema rushwa ya ngono
inachangia migogoro kazini, hofu, afya ya akili na
changamoto ya madhara ya kiuchumi.

Anaongeza, “inapunguza nguvu kazi ya taifa, kuleta
umaskini na kusababisha jamii kuishi kwa hofu,”

Aidha, anasema katika kipindi cha kuanzia Januari, 2022
hadi Machi, 2023 jumla ya matukio ya ukatili 15,901
yaliripotiwa Polisi.

“Mathalani katika matukio haya ni mashauri 671 tu
ndiyo yaliyofikishwa mahakamani ambapo kati yake
mashauri 368 yalizotolewa hukumu na 303 bado kesi
zake zinaendelea,” amesema Waziri Dkt Gwajima.

Amesema, sehemu kubwa ya jamii imekuwa haionyeshi
ushirikiano wakutosha kwenye kutoa ushahidi ili
kesi itayarishwe vizuri kukidhi vigezo vya kufikishwa
mahakamani hali inayoathiri upatikanaji wa haki.
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§nang Women KK
in Madid Hous

Mtaalamu wa Masuala ya Jinsia, Afya, uzazi, familia na malezi
Dkt. Katanta Simwanza akizungumza na waandishi wa habari
kuhusu tatizo la rushwa ya ngono katika vyumba vya habari.

Akizungumzia suala la rushwa ya ngono Mkurugenzi
wa Chama cha Wanasheria Wanawake (TAWLA), Tike
Mwambipile anasema sheria ya ajira na mahusiano
kazini namba 6 ya mwaka 2004 inataka watu wakiwa
sehemu za kazi kuhakikisha kufanya kazi kwa
kuheshimu utu

Amesema sheria hiyo pia inapinga ukatili sehemu za
kazi naamewataka watumishi wote nchini kutofumbia
macho vitendo vya kikatili.

Vile vile Mwambipike anasema Kifungu cha 25 cha
Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa Na. 11/
2007 nacho kinapiga vita rushwa ya ngono.

Amefafanua kwamba kifungu hicho kinasema mtu
yeyote ambaye kwa kutumia nafasi yake au mamlaka
yake katika kutekeleza majukumu yake anaomba au
kutoa upendeleo wa kingono au upendeleo mwingine
wowote kama kigezo cha kutoa ajira, kupandishwa
cheo, kutoa haki au upendeleo wowote unaotambulika
kisheria, atakuwa ametenda kosa chini ya kifungu hiki.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa Chama chaWaandishi
wa Habari Wanawake nchini (TAMWA), Dkt Rose Reuben
amesema rushwa ya ngono mahala pa kazini siyo tu
niukatili ambao unamvuruga mtu kisaikolojia bali pia
ni chanzo cha kushuka kwa uzalishaji na kuenea kwa
virusi vya HIV vinavyosababisha UKIMWI.

Mbunge wa Viti Maalum, Neema Lugangira anasema
rushwa ya ngono ni ukatili wa jinsia unaopaswa
kupingwa na makundi ya aina yote na maeneo yote
nchini.

Rehema Maro afisa kutoka shirika la wanawake na la
Sheria na MaendeleoAfrika (WILDAF) tawi la Tanzania
anasema “ukatili unaotokea maeneo ya kazi hauathiri
ofisi tu unakwenda hadi kwenye ngazi ya familia."

Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Habari za Mtandaoni,
kutoka Kampuni ya Magazeti ya Serikali (TSN) Sylvester
Domasa anasema sehemu za kazi inapaswa kuwa ni
sehemu salama vinginevyo morali ya kazi inapotea...
hivyo sote tuchukue hatua kukomesha rushwa ya
ngono. N
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Usiri unaendeleza rushwa
angono

Na Penina Malundo

anawake wengi nchini hukabiliwa na changamoto ya kuombwa rushwa ya
ngono na watu wenye mamlaka vyuoni na sehemu za kazi lakini badala
ya kuwachukulia watu hao hatua za kisheria, huamua kukaa kimya.

Amina Saidi (sio jina lake halisi) mwenye umri wa miaka 27 ni Mmoja wa waandishi wa habari wanawake ambao
wameomba rushwa ya ngono, wakakataa lakini wakakaa kimya bila kuchukua hatua.

Amina anasema alipokuwa chuoni akisomea uandishi wahabari alitakiwa kwenda kutafuta nafasi yakufanya
mafunzo kwa vitendo na alifanikiwa kupata nafasi katika chombo kimoja cha habari.

Anasema muda wote akiwa katika chombo hicho cha habari alikuwa anasumbuliwa na Mhariri wake kwa kumtaka
afanye naye mapenzi lakini hakumkubalia na hilo jambo alibaki nalo likimuumiza bila kumueleza mtu yeyote wala
kumchukulia hatua huyo mhariri wake.

“Sikumweleza mtu yeyote kwasababu niliona nikimwambia mtu yeyote halafu ikasambaa na kumfikia Mhariri
wangu nitajiharibia masomo yangu kwa vitendo’, anasema Amina.

Amina anasema akiwa anamalizia masomo mwaka wa pili, alipata taarifa kuwa chombo kile cha habari alichofanya
masomo kwa vitendo walikuwa wanatafuta watu wakujitolea na yeye aliomba kwenda kujitolea. » Uk 25
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Usiri unaendeleza rushwa ...

“Yule mhariri niliyemkatalia urafiki wa mapenzi ndiye aliyekuwa anapokea watu wakujitolea na nilimuomba nafasi
akakataa, nikaondoka kwenda kutafakari’, anasema Amina.

Anasema baadaye “niliamua kuacha kufikiria kabisa kwamba kazi ya uandishi wa habari itanisaidia maisha yangu
badala yake nikaamua kufungua biashara zangu na nimezifanya tangu nimemaliza chuo mwaka 2019 hadi sasa”.

Mwanahabari mwingine mwanamke Atonia John (sio jina halisi) anasema alikuwa anajitolea kwenye gazeti fulani
lakini mwaka jana (2022) meneja wa radio moja mkoani Dar es Salaam alimkaribisha kufanya kazi katika radio hiyo
lakini baadae akaanza kumwambia ampe rushwa ya ngono ili aweze kupata kazi kwenye ofisi hiyo.

Anasema baada ya kusikia hivyo aliamua kwamba ni bora kubaki katika kituo chake cha awali akijitolea kuliko kutoa
mwili wake kwa ajili ya kazi ambayo nayo hana uhakika nayo. Hata hivyo naye alikaa kimya hakuchukua hatua
yoyote.

Wanaoombwa rushwa ya ngono kuendelea kukaa kimya kumekuwa na madhara kwasababu wanaoomba rushwa
hiyo wamekuwa wakiendeleza tabia hiyo kwakudhani kwamba hakuna chochote kinachoweza kufanyika dhidi
yao. Matokeo yake wanawake wengi waandishi wa habari wamejikuta wakiombwa rushwa ya ngono.

Mkurugenzi Mtendaji wa Chama cha Waandishi wa Habari Wanawake (TAMWA) Dk Rose Reuben anasema shirika
hili lilifanya utafiti Dar es Salaam ambapo asilimia 48 ya waandishi wa habari wasio na ajira rasmi walisema
wamewahiombwa rushwa ya ngono katika vyombo vya habari.

Lakini cha kusikitisha ni kwamba, ingawa kuna sheria rasmi inayosema wazi kwamba rushwa ya ngono ni kosa la
jinai, waandishi hao wanawake waliopitia madhila ya rushwa ya ngono hawakuchukua hatua za kisheria.

Hata hivyo wakati wa utafiti huo wanawake waandishi wa habari waliofikiwa nakutakiwa kuzungumzia rushwa
ya ngono hawakutaka kusema lolote kama anavyodokeza Dk Rose “asilimia 52 walikaa kimya; hawakuwa tayari
kusema kuhusu rushwa hii... nasisitiza hii ni kwa wachache tuliowafikia.”

Kwa mujibu wakifungu cha 25 cha Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa Na. 11/2007 mtu anayebainika
kutumia mamlaka ya utekelezaji majukumu yake kuomba au kutoa upendeleo wa kingono, kama kigezo cha kutoa
ajira, kupandisha cheo, kutoa haki au huduma, atashitakiwa chini ya Sheria ya Makosa ya Uhujumu Uchumi.

Sheria hiyo inasema mtu akitiwa hatiani kwa kosa la rushwa ya ngono, anaweza kuhukumiwa faini isiyozidi Sh
milioni tano, au kifungo cha miaka 20 jela, au adhabu zote kwa pamoja.

Kwahiyo, ni vema kila mwanamke wa Tanzania na hasa mwandishi wa habari anapokuwa chuoni au anafanya
kazi kwenye vyombo vya habari kwa mafunzo au kujitolea au ameajiriwa atambue kwamba hapaswi kukaa kimya
inapotokea mwanaume mwenye mamlaka kumuomba rushwa ya ngono. Ni lazima achukue hatua ili mwanaume
huyo atambue rushwa ya ngono ni kosa la jinai. 1l
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Mapambano dhidi ya rushwa ya
ngono ndani ya vyombo vya habari

— o R o
Mijadala mbalimbali iliyoendeshwa
na TAMWA kwa kushirikiana na wadau
Mafunzo kwa wahariri, wamiliki wa vyombo vya ees o . .
habari, mameneja, na wanahabari wanawake, wa masuala ya kl]ln$la, Serikalina
SloawaBarssSalam vyombo vya habari katika harakati
za kupinga rushwa ya ngono ndani
ya vyombo vya habari.

Mdahalo wa wahariri, wamiliki wa vyombo vya habari, nameneja,
na wanahabari wanawake, Mkoa wa Dar es Salaam.
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Rai yangu kwa Wanawake
ndani ya vyombo vya habari wa :
ata ushahidi uliokuwa mzuri wa masuala
haya ya rushwa ya ngono angalau wapate ;
vitendo vya awali vya ushawishi na kutoa taarifa

katika madawati yao ya kijinsia ili sisi tuwez
kupata taarifa hizo na kukamilisha us
huo, kuufanyia mitego na kufiki
mahakamani. Bibie Mss

Kuzuia na
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