TAMWA

TAMWA

Email: This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it.

TAMKO LA TAMWA SIKU YA MTOTO WA AFRIKA

Juni 16, 2019. Chama cha Wanahabari Wanawake (TAMWA), kinaungana na taasisi za umma na zisizo za umma zinazotetea haki za watoto  duniani katika  kuadhimisha Siku ya Mtoto wa Afrika  Juni 16 kila mwaka.

Kauli mbiu ya mbiu ya mwaka huu ni Mtoto  ni msingi wa taifa endelevu tumtunze tumlinde na kumuendeleza.

Pamoja na changamoto zinazomkabili mtoto wa kiafrika, lakini takwimu za hivi karibuni zinaonyesha kuwa ubakaji umeendelea kuwa ni janga la Taifa. 

Takwimu zilizotolewa hivi karibuni na LHRC zinaonyesha kuwa katika kipindi cha miezi sita ya mwanzo wa mwaka 2018 watoto 2365 walibakwa,  idadi ambayo ni sawa na watoto 394 kwa siku.

Kadhalika ripoti ya hali ya uhalifu kwa mwaka 2017 iliyotolewa na Ofisi ya Taifa ya Takwimu(NBS) inaonyesha katika kipindi cha Januari hadi Desemba 2017, matukio ya uhalifu dhidi ya watoto yalikuwa 13,457. Kwa mwaka 2016 matukio hayo yalikuwa 10,551. Kati ya hayo, matukio ya ubakaji yalikuwa 2984. 

Kutokana na uzito wa takwimu hizi, TAMWA inaiomba serikali na wadau wengine wa masuala ya haki za watoto waendelee kupaza sauti zao ili kuhakikisha ukatili huu unapungua na ikiwezekana unamalizika kabisa. 

Mtoto ni taifa la kesho, endapo atafanyiwa ukatili leo, je kesho taifa hili litaongozwa na nani? TAMWA tunasisitiza hatua kali za kisheria na mabadiliko mengine ya kisera ili kumlinda mtoto dhidi ya ukatili, Rose Reuben, Mkurugenzi wa TAMWA. Kadhalika TAMWA inawasihi wazazi, walezi kulipa uzito mkubwa suala la ulinzi kwa mtoto ili kuepusha ubakaji kwani, ripoti ya UNICEF inaonyesha kuwa wabakaji wengi ni ndugu wa karibu ambao tunaishi nao nyumbani. 

Kupinga unyanyasaji, ubakaji na ulawiti wa watoto  ni jukumu la jamii nzima na wakati umefika sasa kila mmoja kwenye nafasi yake awalinde watoto kwa kuripoti vitendo vya unyanyasaji vilivyofichika kwenye jamii yetu.    

 

Rose Reuben

Mkurugenzi Mtendaji

TAMWA

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Read more...

WIKI YA KIMATAIFA YA USALAMA BARABARANI: MABORESHO YA SHERIA YA USALAMA BARABARANI NI MUHIMU ILI KUOKOA MAISHA YA WANANCHI

Wakati dunia ikiadhimisha wiki ya Umoja wa Mataifa ya Usalama Barabarani, viongozi wa ngazi mbalimbali nchini wametakiwa kuchukua hatua katika kudhibiti ajali za barabarani ili kuokoa maisha ya wananchi yanayopotea kila kukicha kwa kusababishwa na ajali za barabarani nchini.

Wiki ya Umoja Wa Mataifa ya Usalama Barabarani ilianzishwa kupitia Azimio la Mkutano wa Umoja wa Mataifa wa Oktoba 2005 ikiwa na lengo la kuboresha usalama wa barabarani duniani. Azimio hili liliitaka Tume ya Umoja wa Mataifa na Shirika la Afya Duniani (WHO) kuandaa kwa pamoja wiki hiyo. Kwa mara ya kwanza wiki ya umoja wa mataifa ya usalama barabarani iliazimishwa mwaka 2007 , ya pili mwaka 2013, ya tatu 2015, na ya nne 2017. Mwaka huu ni maadhirimisho ya tano, ambayo yanaadhimishwa kuanzia tarehe 6 mpaka tarehe 12 mwezi huu wa tano 2019.

Kauli mbiu ya wiki hii ni “Uongozi kwa usalama barabarani”. Kauli mbiu hii inaakisi nafasi ya viongozi katika kuleta mabadiliko kwenye eneo la usalama barabarani. Viongozi wako katika makundi mbalimbali mfano, jamii, wazazi, walezi, vyombo vya dini, jumuiya ya umoja wa mataifa, makampuni binafsi, bunge, mashirika yasiyo ya kiseriklai, serikali ya mtaa, serikali kuu . Wote hawa wana mchango mkubwa katika kuhakikisha usalama barabarani.

Lengo la wiki hii kwa mwaka 2019 ni kuhamasisha madai kwa ajili ya uongozi na maamuzi ya masuala ya usalama barabarani. Lengo pia ni kuwatia moyo viongozi ili wafanye maamuzi na kujumuisha wadau wa sekta mbalimbali zinazogusa masuala ya usalama barabarani. Uongozi thabiti ni muhimu sana ili kuweza kufikia malengo ya usalama wa barabara, ikiwa ni pamoja na lengo namba tatu la( Maendeleo Endelevu) ambalo ni kupunguza vifo vya barabarani na majeraha kwa asilimia 50 na lengo namba kumi na moja (11) linalolenga katika kuimarisha mifumo ya usafiri salama.

Mwamko wa viongozi wa ngazi mbalimbali katika jamii, ndiyo silaha itakayotumika katika kufanya maamuzi ya kisheria, kisera na kimkakati ili kuhakikisha kwamba Tanzania inapunguza au kumaliza kabisa vifo vitokanavyo na ajali za barabarani pamoja na majeruhi. Tumeona viongozi wa serikali, vyama vya siasa, taasisi na mamlaka nyingine wakijitoa na kusimamia kidete masuala ya afya, elimu, miundombinu, rushwa, ubadhirifu, demokrasia na changamoto nyingine katika jamii. Hata hivyo kwenye suala la usalama barabarani bado kuna mwamko mdogo wa viongozi wa ngazi zote.

Tunachukua fursa hii kusisitiza kuwa suala la usalama barabarani ni suala la kiuchumi, kijamii na kiafya hivyo ni vyema likatiliwa mkazo ili kuzuia ajali na rasilimali inayotumika kuwatibu majeruhi na familia za waathirika zikatumila katika vipaumbele vingine kwa maendeleo ya nchi.

Asasi za kiraia zinazojihusisha na masuala ya usalama barabarani Tanzania kwa umoja wetu tumeona kuwa nafasi ya viongozi ni muhimu katika kuleta mabadiliko chanya hasa kwenye upande wa sera na sheria ya usalama barabarani. Na sisi kama mtandao wa taasisi za kiraia tumekua mstari wa mbele kutoa mchango wetu katika kuboresha sheria ya usalama barabarani.

Kadhalika tunaamini kuwa si viongozi wa kisiasa pekee wanaotakiwa kuchukua hatua katika suala la usalama barabarani bali ni pamoja na viongozi wa kuanzia ngazi ya kimataifa, kitaifa, mkoa, wilaya,kata, vijiji/mtaa jamii, familia pamoja na taasisi za kimataifa, asasi za kiraia, shule, vyuo, kampuni binafsi na kila mmoja wetu katika nafasi yake.

Suala la usalama barabarani licha ya kutopewa uzito mkubwa katika ngazi za juu za uongozi, bado ni eneo linalogharimu maisha ya watu, linasababisha ulemavuna hata kudidimiza uchumi. Kwa mfano kulingana na takwimu za shirika la afya duniani (WHO) za mwaka 2018 watu 1.35 milioni hufariki kila mwaka kutokana na ajali hizo. Pia ajali za barabarani hugharimu nchi husika karibu asilimia tatu ya pato la taifa na asilimia 93 ya ajali hizo hutokea katika nchi za kipato cha chini na cha kati ikiwemo Tanzania.

Hivyo basi tunatoa wito kuwa uongozi unahitajika katika kipindi hiki ambacho Tanzania inahitaji maboresho ya sheria ya usalama barabarani. Kwa sasa tunatumia sheria ya mwaka 1973 ambayo kimsingi bado ina mapungufu na hivyo kuleta changamoto katika usimamizi wa usalama barabarani. Mfano wa mapungufu hayo ni pamoja na suala zima la matumizi ya mikanda ambapo sheria ya sasa inasema dereva na abiria wa mbele tu ndio wanapaswa kufunga mkanda wawapo kwenye chombo cha moto lakini haisemi chochote juu ya abiria wanaokaa siti ya nyuma. Vilevile kwenye suala la matumizi ya kofia ngumu (Helmet) sheria inamtaka tu dereva wa chombo cha moto cha magurudumu mawili au matatu kuvaa kofia ngumu lakini iko kimya kwa abiria wa chombo hicho.

Vilevile kwa kupitia wiki hii tunaiomba serikali kulipa nguvu Baraza la Taifa la Usalama Barabarani ili liweze kusimamia kikamilifu masuala ya usalama na kuweka mikakati ya muda mrefu ili kupunguza na ikiwezekana kumaliza kabisa ajali za barabarani. Tunaamini kuwa vifo hivi vitapungua endapo kutakuwa sera na sheria bora za usalama barabarani na katika hili mwamko wa viongozi unahitajika zaidi. Tunaendelea kuwaomba na kuwasihi viongozi hao watoe elimu na waendelee kutumia vyombo vya habari katika kufikisha ujumbe, maamuzi na matamko yao kuhusu sheria na masuala yote yahusuyo usalama barabarani.

Imetolewa na mtandao wa taasisi zisizo za serikali zinazotetea maboresho ya sheria ya usalama barabarani.

TAMWA

TAWLA

GHAI

TMF

SHIVYAWATA

SIKIKA

TLS

RSA

Read more...

PUMZIKA KWA AMANI DK. REGINALD ABRAHAM MENGI

Chama cha Wanahabari Wanawake Tanzania,(TAMWA), tumepokea kwa masikitiko kifo cha mmiliki wa kampuni za IPP nchini, Dk Reginald Mengi ambaye pia alikuwa mwenyekiti wa wamiliki wa vyombo vya habari MOAT.

 

Kifo hiki ni pigo kubwa kwa tasnia ya habari nchini, pia kwa jamii ya Watanzania hasa kwa watu wenye ulemavu.

 

Dk Mengi ameacha alama katika tasnia ya habari kwa kuanzisha vyombo vya habari na alibeba dhamana ya kuwa mlezi kwa wanahabari nchini, na alileta heshima katika tasnia hii nchini.

 

Atakumbukwa kwa mchango wake mkubwa katika tuzo za umahiri wa habari za Ejat hasa katika maudhui kuhusu watu wenye ulemavu, ambako amekuwa akidhamini tuzo hizo.

Atakumbukwa kwa upendo wake  mkubwa kwa wenye ulemavu. Dk Mengi amekuwa muumini mzuri wa masuala ya usawa wa kijisia katika taasisi zake ambapo ametoa nafasi za ajira na za uongozi kwa wanawake na wanaume.

 

Pia Dk Mengi alikuwa ni miongoni mwa viongozi wa Shirikisho la wenye Viwanda nchini.

Dk Mengi alikuwa na ndoto nyingi, mojawapo ni ya kushirikiana  na serikali kutokomeza  umaskini kama alivyoandika kwenye ukurasa wake wa twitter Machi 19, ''Ndoto yangu ni kushirikiana na serikali kutokomeza kabisa umaskini Tanzania''

 

Ulale salama Dk Mengi, tutaendelea kuyaishi maneno yako kwa mfano nukuu yake ya Januari 7 aliyotuma kupitia mtandao wake wa twitter akisema: ''Kwa unyenyekevu ninawashauri  watanzania wenzangu kuufanya mwaka 2019 kuwa mwaka wa upatanisho na msamaha, chuki ni mzigo mzito kuubeba mioyoni mwetu, kupendana ni njia peee ya kusonga mbele''.

 

Pumzika kwa amani Dk Mengi.

 

Rose Reuben

MKurugenzi TAMWA

 

Read more...

VISITORS COUNTER

2283114
Today
Yesterday
This Week
This Month
Last Month
All days
2654
5420
8074
88019
118588
2283114

Your IP: 54.242.25.198
2019-06-17 13:04

OUR VIDEOS

FOLLOW US ON FACEBOOK

FOLLOW US ON TWITTER